Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Xử lý hóa đơn GTGT đã phát hành khi thay đổi địa chỉ trụ sở Cty ?

Chủ đề   RSS   
  • #177623 11/04/2012

    Xử lý hóa đơn GTGT đã phát hành khi thay đổi địa chỉ trụ sở Cty ?

    mọi người ơi trả lời giúp mình : khi công ty đã thay đổi đại chi trụ sở chính .nhưng công ty đã in rất nhiều hóa đơn GTGT trong TH nay công ty phải xử lý thế nào ???? . moi người nói giúp minh thông tư nào quy định việc này nha

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 11/04/2012 02:02:57 CH Tiêu đề viết tắt. Bạn cần đọc lại nội quy forum để không tái phạm
     
    2 thành viên cảm ơn hoakimanh vì bài viết hữu ích
    hoatuyet_nt1201 (07/12/2012) daihuy130712 (22/08/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177681   11/04/2012

    gado87
    gado87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    hoakimanh viết:
    mọi người ơi trả lời giúp mình : khi công ty đã thay đổi đại chi trụ sở chính .nhưng công ty đã in rất nhiều hóa đơn GTGT trong TH nay công ty phải xử lý thế nào ???? . moi người nói giúp minh thông tư nào quy định việc này nha


         Đối với các số hóa đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi địa chỉ. Nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đặt in đó thì thực hiện đóng dâu địa chỉ mới vào mục tiêu thức địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng. Trường hợp thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, cá nhân  phải gởi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến. Trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, còn tiếp tục sử dụng.
         Sách "Hóa đơn chứng từ thuế 2011" của nhà xuất bản Hà Nội, tài liệu này mình mua khi đi học về thuế năm 2011. Trang 157, Câu 48". Goodluck!!!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gado87 vì bài viết hữu ích
    daihuy130712 (22/08/2012)
  • #177916   12/04/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3439)
    Số điểm: 84944
    Cảm ơn: 1305
    Được cảm ơn 2612 lần
    Moderator

    hoakimanh viết:
    mọi người ơi trả lời giúp mình : khi công ty đã thay đổi đại chi trụ sở chính .nhưng công ty đã in rất nhiều hóa đơn GTGT trong TH nay công ty phải xử lý thế nào ???? . moi người nói giúp minh thông tư nào quy định việc này nha


    Căn cứ vào Khoản2, Điều 8 và Khoản 2, Điều 9-  TT153/2010/TT-BTC để được tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã đặt in khi chuyển địa điểm KD, bạn phải làm các thủ tục sau :

    Điều 8. Tạo hoá đơn đặt in

    Đối với các số hoá đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi địa chỉ, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng.

    Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh

    2. Thông báo phát hành hóa đơn gồm: tên đơn vị phát hành hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ, điện thoại, các loại hoá đơn phát hành (tên loại hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn,ngày bắt đầu sử dụng, số lượng hóa đơn thông báo phát hành (từ số... đến số...)), hoá đơn mẫu, tên và mã số thuế của doanh nghiệp in hoá đơn (đối với hoá đơn đặt in), ngày lập Thông báo phát hành, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật và dấu của đơn vị.

    Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng.


    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    daihuy130712 (22/08/2012)
  • #177918   12/04/2012

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4403
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 73 lần


    Chị V ơi, trong trường hợp thay đổi từ Thị xã lên Thành phố thì hóa đơn đã in xử lý thế nào vậy chị?
     
    Báo quản trị |  
  • #177924   12/04/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3439)
    Số điểm: 84944
    Cảm ơn: 1305
    Được cảm ơn 2612 lần
    Moderator

    duyenbt1984 viết:
    Chị V ơi, trong trường hợp thay đổi từ Thị xã lên Thành phố thì hóa đơn đã in xử lý thế nào vậy chị?

    Nếu có sự thay đổi về địa chỉ nhưng ko thay đổi CQ Thuế quản lý, bạn cũng làm tương tự và gửi thông báo phát hành hóa đơn cho chính CCT đó và ghi rõ số HĐ đã phát hành chưa sử dụng, sẽ sử dụng tiếp theo quy định tại Khoản 2- Điều 9 - TT153/2010/TT-BTC :

    Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh,
    tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng.
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 12/04/2012 10:47:24 SA

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (12/04/2012)
  • #203387   25/07/2012

    phonglan_vh
    phonglan_vh

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Cho em hỏi thông báo phát hành hóa đơn khi thay đổi trụ sở công ty có cần hóa đơn mẫu kèm theo không? Mẫu thông báo phát hành hóa đơn như thế nào ạ? Em đọc hướng dẫn là tờ thông báo phát hành hóa đơn phải có đầy đủ chỉ tiêu số hóa đơn đã phát hành chưa sủ dụng hết và sẽ đăng ký tiếp tục sử dụng, nhưng em không hiểu điền các chỉ tiêu vào mẫu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Mẫu: TB01/AC(Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính) như thế nào. Em điền là:

    Số lượng: Là số hóa đơn còn lại; Ví dụ: 400

    Từ số:0000080

    Tới số: 0000500

    Như thế có đúng không ạ? mà em không thấy thể hiện là số sẽ tiếp tục sử dụng ở đâu? em đang rất cần mà chẳng biết làm thế nào.Mong mọi người giúp em.

    Em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #229486   27/11/2012

    hoabantranglaichau
    hoabantranglaichau

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    anh chị oi cho em hỏi: Công ty em mua 1 ô tô của cá nhân không có hóa đơn mà chỉ có hơp dong mua bán. nay làm thủ tục đăng ký và cho xe đó vào tài sản công ty thì có được trích khấu hao không ah.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #262889   21/05/2013

    Cho em hỏi. Công ty em thay đổi trụ sở kinh doanh, cơ quan thuế cũ đã chuyển hồ sơ sang cơ quan thuế mới. Công ty em phải dừng sử dụng hóa đơn từ ngày 25/4. Đến bây giờ khi đã có đăng ký kinh doanh mới, làm thông báo phát hành hóa đơn ở cơ quan thuế mới thì họ yêu cầu phải có dấu mới đóng trên tờ thông báo đó mới được chấp nhận. Hiện nay thủ tục xin cấp dấu mới ở trên công an phải sau 2 tuần nữa công ty em mới được cấp. Tức là sẽ không được sử dụng hóa đơn đến khi có dấu mới phải không ạ? Như thế sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc kinh doanh của công ty em. Anh chị có cách nào tư vấn giúp em với ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #304973   03/01/2014

    phuonglan2002
    phuonglan2002

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi: Công ty em Chưa làm thông báo với CQ thuế về thay đổi địa chỉ công ty trên hóa đơn nhưng đã xuất hóa đơn VAT cho khách hàng thì sẽ xử lý như thế nào?

     
    Báo quản trị |