Xô xát với vợ có bị kiện?

Chủ đề   RSS   
  • #516026 30/03/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Xô xát với vợ có bị kiện?

    Luật sư cho em hỏi chút ạ? Em có xích mích với vợ, có xô xát rồi vợ em nó xách đồ đi, giờ con em 7 tháng tuổi vợ em bỏ đi xách đồ, không bế con theo. Bây giờ gia đình nó hù kiện em, thì em bị tội gì ạ? Em nghe nói bị tội đuổi vợ ra đường và không cho con em theo mẹ. Anh chị em tư vấn hộ em ạ?

    Không có gì là không thể.

     
    1715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519485   30/05/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1291)
    Số điểm: 8140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 170 lần


    Trong trường hợp của bạn thì giữa bạn và vợ đang phát sinh quan hệ dân sự. Do thông tin bạn cung cấp không rõ ràng, nếu việc xô xát mà bạn đề cập có gây thiệt hại (thân thể, tinh thần, vật chất) cho vợ bạn thì vợ bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện bạn ra Tòa để bồi thường thiệt hại. Quan trọng ở đây bạn cần trao đổi, giảng hòa với vợ để tránh việc kiện tục rắc rối.

     
    Báo quản trị |  
  • #519722   31/05/2019

    haihongnguyen
    haihongnguyen

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 757
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Theo như bạn nói thì mức độ chưa đủ để kiện. Nhưng gia đình bên đó sẽ trình báo công an, mời bạn lên làm việc. Bạn phải ký vào biên bản làm việc tại cơ quan công an. Nếu có lần sau nữa thì khả năng lao lý của bạn sẽ cao hơn. Cứ thế mà tính cho những lần sau nếu có.

     
    Báo quản trị |  
  • #519752   31/05/2019

    Việc có khởi kiện hay không thì là tùy ý vợ.

    Việc có căn cứ để giải quyết hay không là việc của Tòa.

    Và tội đuổi vợ ra đường, cái này phải đề xuất đưa vào Luật hôn nhân và gia đình =))

     
    Báo quản trị |  
  • #519779   31/05/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 2966
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Trường hợp này, bạn không nói rõ xô xát ra sao, bạn có ra tay đánh vợ không, có chửi và xúc phạm nhân phẩm của vợ không. Tùy vào mức độ thương tích của vợ bạn mà bạn có thể chịu trách nhiệm hành chính hoặc hình sự nếu vợ bạn kiện.

    + Về mức độ chịu trách nhiệm hành chính: Bạn có thể bị phạt tiền từ  1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Nếu bạn có hành vi lăng mạ, chửi mắng, xúc phạm nhân phẩm vợ bạn, thì bạn còn có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo Khoản 1 Điều 51 Nghị định trên.

    + Về mức độ chịu trách nhiệm hình sự: tùy vào thương tích của vợ bạn mà bạn có thể bị truy tố với hành vi cố ý gây thương tích và gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại Điều 134 hoặc Điều 135 Bộ luật Hình sự 2015.

    Như thế, trong trường hợp của bạn, bạn nên nói chuyện thương lượng và giảng hòa với vợ để tránh kiện tụng gây rắc rối cho đôi bên, cũng làm ảnh hưởng đến con cái và hạnh phúc gia đình. Bạn cần kiểm điểm bản thân và rút kinh nghiệm cho lần sau, tránh tưc giận, kích động quá mà ra tay đánh vợ, như thế vừa không đúng về đạo đức mà còn có thể vướng vào vòng lao lý. Bình tĩnh và giải quyết bằng lời nói chứ đừng dùng tay chân. Mong vợ chồng bạn sớm giảng hòa.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn An_Pisces vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)
  • #571815   30/05/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (491)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Trước tiên khi đưa ra các mức độ chịu trách nhiệm về hành chính, hình sự đối với hành vi trên thì chúng ta nên coi việc hành vi đó là áp dụng chế tài luôn hay chỉ khởi tố theo yêu cầu của người vợ. Muốn biết như vậy, chúng ta cần đi vào phân tích mức độ tổn thương, tính chất cho việc xô xát này nó bắt buộc phải rơi vào khoản 1 tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định:
     
    Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết, cụ thể: Trong đó có tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (Khoản 1 Điều 134).
     
    Sau đó mới đi phân tích về mức độ chịu trách nhiệm hành chính như các bạn đã đề cập: Có thể bị phạt tiền từ  1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Nếu bạn có hành vi lăng mạ, chửi mắng, xúc phạm nhân phẩm vợ bạn, thì bạn còn có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo Khoản 1 Điều 51 Nghị định trên.
     
    Thứ hai là về mức độ chịu trách nhiệm hình sự: tùy vào thương tích của vợ bạn mà bạn có thể bị truy tố với hành vi cố ý gây thương tích và gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại Điều 134 hoặc Điều 135 Bộ luật Hình sự 2015.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #572975   29/06/2021

    Căn cứ Điều 186 Bộ luật tố tụng 2015 quy  định cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    Do đó, trường hợp vợ anh có quyền khởi kiện anh ra Tòa để yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng, những thiệt hại này là do anh gay ra cho thân thể, tính mạng sức khỏe, tinh thần  cho vợ anh.

    Ngoài ra, vợ anh có quyền gởi đơn đến cơ quan công an có thẩm quyền để tố giác hành vi vi phạm của anh. Tùy vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi đánh vợ của mình mà có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Đây hoàn toàn là quyền của vợ anh, tuy nhiên không phải trường hợp nào vợ anh tố giác hành vi của anh thì anh cũng sẽ bị xử lý. Việc này phụ thuộc vào quyết định của cơ quan có thẩm quyền xem xét.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #573061   30/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào anh,

    Theo Điều 42 Luật phòng chống bạo lực gia đình"1. Người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật..."

    Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP, người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng chống bạo lực gia đình trước hết sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

    Nếu hành vi có tính chất nghiêm trọng, vi phạm các quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Đồng thời, nạn nhân của hành vi bạo lực gia đình luôn có quyền yêu cầu được bồi thường thiệt hại về tinh thần, vật chất, tính mạng, sức khỏe.

    Cập nhật bởi Hong312 ngày 30/06/2021 02:33:44 SA
     
    Báo quản trị |