DanLuat 2015

Xin tư vấn về tiệu thụ hàng lấy trộm!?

Chủ đề   RSS   
  • #27909 11/12/2009

    manman2008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn về tiệu thụ hàng lấy trộm!?

    Xin chào,

    Tôi là chủ cơ sở kinh doanh nhỏ. Trong ngành của mình, tôi quen biết rất nhiều đầu mối thu mua và gom hàng xuất khẩu (nói chung là những người này lấy trộm của nhà máy ra). Tôi thấy những mặt hàng này đẹp, giá phải chăng nên muốn mở cửa hàng để bán. Thực tế thì tại Tp.HCM cũng có rất nhiều cửa hàng bán những mặt hàng này. Xin Luật sư tư vấn xem nếu mình tiêu thụ những mặt hàng này (giày dép, quần áo) thì có bị vi phạm pháp luật không? Nếu có thì hình thức xử lý như thế nào?

    Chân thành cảm ơn.

    Huy
     
    6918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51230   03/04/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2638)
    Số điểm: 18464
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1000 lần
    SMod

    Bạn đã biết là hàng do họ "chôm" được mang bán cho bạn bạn còn mua làm gì. Bạn nhìn Bộ luật hình sự quy định về vấn đề mà bạn quan tâm nè

    Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp ;

    c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

    d) Thu lợi bất chính lớn;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

    b) Thu lợi bất chính rất lớn.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

    b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.


     
    Báo quản trị |  
  • #52306   25/05/2010

    namcs1709
    namcs1709

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 59
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chẳng thà bạn không biết, nếu biết mà còn mua vào và bán ra nhằm thu lợi thì bạn sẽ bị khởi tố về tội danh tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Hãy bảo trọng nhé, đừng thấy tiền mà mờ mắt bạn à

    Mr Nam - 01294841555

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-