DanLuat 2015

Xin tư vấn về hợp đồng với hướng dẫn viên trong hồ sơ đăng ký kinh doanh ngành du lịch

Chủ đề   RSS   
  • #95883 18/04/2011

    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin tư vấn về hợp đồng với hướng dẫn viên trong hồ sơ đăng ký kinh doanh ngành du lịch

    Theo Thông tư số 89/208/TT-BVHTTDL, tại Khoản 6 Mục I có quy định doanh nghiệp phải gởi cho Tổng Cục Du Lịch "Bản sao hợp lệ Thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế và hợp đồng lao động của ba hướng dẫn viên".

    Ở đây lại không nói rõ là loại hợp đồng gì? Như vậy nếu tôi gởi lên Tổng Cục Du Lịch loại Hợp đồng thời vụ hoặc Hợp đồng cộng tác viên (mà không phải hợp đồng lao động 12 tháng như bình thường) thì có được chấp nhận hay không?

    Và nếu ký Hợp đồng thời vụ hoặc Hợp đồng cộng tác viên thì có phải đóng BHXH cho người lao động không? Xin các Luật sư và các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp?

    Xin chân thành cám ơn và xin chúc Diễn đàn ngày càng lớn mạnh.
     
    13745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95952   18/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1479 lần


    Chào bạn #0072bc;">nguyenan159,

    Gạch đầu dòng thứ 4 Điểm c Khoản 6 Mục I Thông tư số 89/2008/TT-BVHTTDL quy định doanh nghiệp phải gửi cho TCDL: " Bản sao hợp lệ thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế và hợp đồng lao động của ba hướng dẫn viên", như vậy theo quy định cty bạn phải ký HĐLĐ với tối thiểu 3 hướng dẫn viên.

    Căn cứ Điều 27 BLLĐ, thì HĐLĐ là thỏa thuận làm việc giữa NLĐ và NSDLĐ và phải được ký kết dưới các dạng sau đây:


    #0000ff;">1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    #0000ff;">a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    #0000ff;">Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    #0000ff;">b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    #0000ff;">Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Như vậy, Hợp đồng thời vụ (theo mùa vụ) có thời hạn dưới 12 tháng vẫn được chấp nhận. Tốt nhất, bạn nên liên lạc với TCDL để hỏi thêm chi tiết và được hướng dẫn cụ thể.


    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenbuibahuy (19/04/2011) Huyenmio (23/09/2016)
  • #96379   19/04/2011

    nguyenan159
    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Số hiệu Thông tư em gõ bị sai, tìm mãi mà không thấy chức năng chỉnh sửa nên viết tiếp cái này để đính chính. Số hiệu thông tư đúng là: 89/2008/TT-BVHTTDL.

    Xin chân thành cám ơn bạn Maiphuong5 (tìm mãi mà chẳng thấy nút Thanks đâu, ai biết chỉ với)
     
    Báo quản trị |  
  • #96397   19/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1479 lần


     

    Không có nút Thanks mà chỉ có nút "Cám ơn" nằm bên phải bài viết của mỗi người ấy. Bấm "cám ơn" dùm nhé, nếu không tui sẽ không chơi với bạn nữa.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    admin (20/04/2011) nguyenan159 (21/04/2011)
  • #97081   21/04/2011

    nguyenan159
    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chắc phải đi cắt kính thôi, dạo này mắt mũi kèm nhèm quá. Vừa bấm "Cám ơn" xong đó nhe. Đừng có nghỉ chơi với tui (để có gì tui còn hỏi nữa)
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-