Xin tư vấn về bảo hiểm thai sản khi không đóng đủ 6 tháng truoc sinh

Chủ đề   RSS   
  • #435235 05/09/2016

    Kimkim2014

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin tư vấn về bảo hiểm thai sản khi không đóng đủ 6 tháng truoc sinh

    Tôi đang rất lo lắng vì sợ mình sẽ bị mất quyền lợi hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con lần hai. Trường hợp của tôi như sau: Tôi nghỉ sinh con đầu lòng và mới đi làm lại vào tháng 7/2015. Sau 2 tháng thử việc tôi được nhận vào làm và được đóng bảo hiểm từ tháng 9/2015. Đến 21/7/2016 tôi nghỉ việc và xin sang công ty mới. Tại công ty cũ tôi được đóng bảo hiểm đến hết tháng 6/2016 vậy là tôi được đóng 10 tháng bh tại công ty cũ. Khi sang công ty mới được 2 tuần tôi mới phát hiện mình có bầu đã được 9 tuần, dự sinh là ngày 25/1/2017. Do đang trong thời gian thử việc nên tại công ty mới tôi không được đóng bảo hiểm. Đúng như tôi dự đoán sau 2 tháng thử việc lấy lý do bầu bí không đảm bảo sức khoẻ nên công ty mới không tiếp tục ký hợp đồng lao động với tôi. Nếu theo luật thì tôi chưa đóng đủ 6 tháng trước khi sinh nên sẽ không có bảo hiểm. Tôi rất buồn và lo lắng. Liệu tôi có cách nào để được tiếp tục đóng bảo hiểm và được hưởng trợ cấp thai sản sau khi sinh con không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3030 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435251   06/09/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4359 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật BHXH có quy định vấn đề bạn hỏi như sau:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

    Như vậy, tuy là bên công ty mới bạn chứ tham gia BHXH nhưng bên công ty cũ bạn đã tham gia BHXH 10 tháng (trên 6 tháng) và tính từ thời điểm thôi không tham gia BHXH bên công ty cũ (từ tháng 7/2016) đến lúc sinh (tháng 1/2017) chưa quá 12 tháng nên bạn vẫn đủ điều kiện hưyởng chế độ thai sản theo sổ BHXH bên công ty cũ với điều kiện bạn chứ xin hưởng trợ cấp BHXH một lần để tất tóan sổ .

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Kimkim2014 (10/09/2016)
  • #435292   06/09/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 812 lần


    LS NguyenNhatTuan tính nhầm rồi.

    Nếu bạn Kimkim2014 dự sinh vào 25/1/2017 thì 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 2/2016 đến tháng 1/2017, như vậy trong khoảng này bạn chỉ đóng BHXH được 5 tháng (từ tháng 2 đến tháng 6 năm 2016) nên chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Nhưng nếu làm đúng luật thì bạn được hưởng chế độ thai sản, đó là: Tháng 7/2016 bạn làm việc cho cty cũ đến ngày 20/7, như vậy bạn đã làm việc 17 ngày (nếu cty bố trí ngày nghỉ mỗi tuần 1 ngày), do đó tháng 7 bạn được đóng BHXH cho cả tháng ở cty cũ. Như vậy bạn sẽ có đủ 6 tháng đóng BHXH trước khi sinh (lưu ý là bạn phải sinh vào cuối tháng 1/2017, chứ nếu sinh vào tháng 2 là mất hưởng đấy)

    cty cũ chốt sổ cho bạn đến hết tháng 6 là sai luật. Vì vậy bạn hãy đề nghị cty cũ làm lại thủ tục và truy đóng cho bạn tháng 7/2016 nhé.

    Một cách khác là bạn trình bày lý do và đề nghị cty mới ký với bạn HĐLĐ 3 tháng, có thể làm hết 3 tháng hoặc sau khi làm việc 1 đến 2 tháng thì bạn xin nghỉ việc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Kimkim2014 (10/09/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com