Xin tư vấn giúp tôi trường hợp nan giải này

Chủ đề   RSS   
  • #282441 21/08/2013

    Xin tư vấn giúp tôi trường hợp nan giải này

    Vừa qua tôi và chủ đất liền kề có tranh chấp về ranh đất với nhau, khi được giải quyết tôi thắng kiện. Thời gian sau đó chủ đất liền kề dựng 1 tấm bảng bên phần đất của ông ta ghi "đất tranh chấp có mũi tên chỉ qua phần đất của tôi", tôi đã nhờ chính quyền xã can thiệp nhưng khi chính quyền xã đến làm việc với chủ đất đó thì ông ta nói đất của tôi tôi mún dựng bảng ghi gì là việc của tôi, chính quyền xã cũng kg giải quyết được vấn đề trên và kéo dài cả mấy tháng nay. Xin luật sư tư vấn giúp tôi nên làm gì và cách giải quyết ra sao?

     
    3794 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282462   22/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Điều 264 BLDS 2005 có quy định

    Điều 264. Nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc tôn trọng, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội

    Khi thực hiện quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản của mình, chủ sở hữu phải tôn trọng, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, không được lạm dụng quyền sở hữu để gây mất trật tự, an toàn xã hội, làm thiệt hại đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

    Tuy nhiên đây chỉ là quy định mang tính chất phù hợp với đạo đức xã hội,chứ trên thực tế nếu có xảy ra thật cũng khó mà giải quyết như TH của bạn đây.

    Theo tôi cách giải quyết là bạn nên nhờ UBND xã can thiệp hòa giải,còn nếu không thì bạn cần phải chứng minh được hành vi hàng xóm nhà bạn đã gây thiệt hại về vật chất và tinh thân cho gia đình bạn và phải có chứng cứ cụ thể.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    truong83 (25/08/2013)
  • #282986   25/08/2013

    cám ơn bạn!

    Nhưng cho mình hỏi thêm nếu chứng minh được các vấn đề như bạn nói thì cách xử lý quy định ra sao, xin bạn tư vấn giúp dùm mình

     
    Báo quản trị |  
  • #282996   25/08/2013

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 142 lần


     

    truong83 viết:

     

    cám ơn bạn!

    Nhưng cho mình hỏi thêm nếu chứng minh được các vấn đề như bạn nói thì cách xử lý quy định ra sao, xin bạn tư vấn giúp dùm mình

     

     

    Thực sự thì hành vi trên là không vi phạm pháp luật, do pháp luật không điều chỉnh.

    Bạn nói là mủi tên chỉ sang nhà bạn, nhưng họ nói là đặt trên đất của họ và chỉ đất của họ; Bó tay !

    Theo tôi ban nên vẻ một tấm bảng lớn hơn, để ngay hướng mủi tên chỉ  và ghi dòng chử :

    CHA MẸ XIN CÁC CON ĐỪNG TRANH CHẤP VỚI CHA ME.

    hy vọng khi lối xóm thấy và cười thì họ sẽ nghĩ tình cha con, mẹ con mà tháo bảng tranh chấp xuống. :|

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 25/08/2013 05:24:14 CH

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    PhanTheTri (29/08/2013)
  • #283022   25/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    truong83 viết:

    cám ơn bạn!

    Nhưng cho mình hỏi thêm nếu chứng minh được các vấn đề như bạn nói thì cách xử lý quy định ra sao, xin bạn tư vấn giúp dùm mình

    Chào bạn

    Với hành vi trên nếu bạn có đủ bằng chứng để chứng minh hành vi trên của hàng xóm đã gây thiệt hại cho gia đình bạn thì gia đình bên kia sẽ phải bồi thường thiệt hại(bạn phải chứng minh được là đã có thiệt hại trực tiếp xảy ra,mà nguyên nhân gây ra thiệt hại chính là do hành vi căm biển kia,phải chứng minh được hành vi của hàng xóm là có lỗi,có vi phạm pháp luật...) cho gia đình bạn và phải công khai xin lỗi.

    Trên thực tế việc chứng minh được vấn đề trên thì quả thật rất khó.

    Tuy nhiên thay vì dựa trên các quy định khá hạn chế của pháp luật bạn nên dựa vào hoàn cảnh cụ thể để đưa ra sự lựa chọn tối ưu nhất,để làm sao vừa tránh được xung đột mà lại giải quyết được vấn đề này.

    Thân ái

     

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #283649   28/08/2013

    cảm ơn bạn nhiều! Thiệt tình đúng là nan giải thiệt ngây cả chính quyền địa phương và pháp luật cũng pó tay thì mình làm gì được. Có nước làm như bạn trên làm tấm bản to hơn ghi dòng chữ có mũi tên chỉ qua lại " Cái Lũ khùng"

     
    Báo quản trị |  
  • #283657   28/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Thực ra hàng xóm với nhau nên tránh những tình huống như vậy.Nếu như mình đã có thiện chí cố gắng hòa giải mà họ vẫn cứ cố chấp thì có lẽ mình cũng không nên cố làm gì.Mềm không được thì mình làm rắn.Đây có lẽ cũng là cách duy nhất mà bạn có thể làm lúc này.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |