DanLuat 2015

XIN TRỢ GIÚP VỀ VIỆC THÀNH LẬP CÔNG TY CỔ PHẦN TẬP ĐOÀN

Chủ đề   RSS   
  • #145366 04/11/2011

    dungnstn

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TRỢ GIÚP VỀ VIỆC THÀNH LẬP CÔNG TY CỔ PHẦN TẬP ĐOÀN

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị! Hiện nay công ty tôi có nhu cầu chuyển đổi loại hình ĐKKD từ công ty TNHH sang Công ty CP Tập đoàn, nhờ các anh chị tư vấn giúp.
    1. Tôi có làm qua về thành lập công ty TNHH nhưng hiện nay luật mới ra nên tôi không hiểu rõ cho lắm về việc quy định thành lập công ty CPTĐ.
    2. Các thành viên tham gia vào công ty CPTĐ là nhưng công ty con nên tôi chưa rõ lắm việc ghi ntn trong Điều lệ là thành viên sáng lập và là thành viên HĐQT và cách ghi trong các biên bản thành lập công ty CPTĐ (Cụ thể là cách ghi tỷ lệ % vốn góp, người đại diện cho từng công ty con ntn?.
    Kính mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của các anh/chị.
    Xin trân trọng cảm ơn!
    Cập nhật bởi dungnstn ngày 04/11/2011 12:13:08 CH
     
    9359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145599   05/11/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 179 lần


    Chào DN,

    Hiện nay, theo quy định của Luật DN không có loại hình nào mà như DN trình bày là: Công ty cổ phần tập đoàn. Chỉ có quy định hoặc công ty cổ phần, hoặc tập đoàn kinh tế chứ không có hình thức công ty nào mang tên công ty cổ phần tập đoàn. Vì tập đoàn là một nhóm công ty có quy mô thật lớn mới tạo thành tập đoàn kinh tế, hình thức này khác với công ty cổ phần.

    Vậy DN xác định lại việc DN mình muốn chuyển từ loại hình công ty TNHH sang công ty cổ phần hay từ công ty TNHH sang tập đoàn kinh tế ?

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #145684   06/11/2011

    thuonggia78
    thuonggia78
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 5136
    Cảm ơn: 305
    Được cảm ơn 383 lần




    Chào bạn dungnstn!


    Đúng là luật DN không có quy định về mô hình Công ty CP tập đoàn nhưng nó được quy định ở một văn bản khác, và hiện nay cả nước cũng có hàng trăm công ty cổ phần tập đoàn rồi.

    Thực ra là có Công ty CP Tập đoàn và nó được quy định tại điều 26 Nghị đình Số:139/2007/NĐ-CP ngày 5/9/2007

    NGHỊ ĐỊNH
    : Hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp


    Điều 26. Hướng dẫn bổ sung về tập đoàn kinh tế

    1. Tập đoàn kinh tế bao gồm nhóm các công ty có tư cách pháp nhân độc lập, được hình thành trên cơ sở tập hợp, liên kết thông qua đầu tư, góp vốn, sáp nhập, mua lại, tổ chức lại hoặc các hình thức liên kết khác; gắn bó lâu dài với nhau về lợi ích kinh tế, công nghệ, thị trường và các dịch vụ kinh doanh khác tạo thành tổ hợp kinh doanh có từ hai cấp doanh nghiệp trở lên dưới hình thức công ty mẹ - công ty con.

    2. Tập đoàn kinh tế không có tư cách pháp nhân, không phải đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật Doanh nghiệp. Việc tổ chức hoạt động của tập đoàn do các công ty lập thành tập đoàn tự thỏa thuận quyết định.

    3. Công ty mẹ được tổ chức dưới hình thức công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn, đáp ứng điều kiện nêu tại khoản 15 Điều 4 của Luật Doanh nghiệp. Công ty con được tổ chức dưới hình thức công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn theo quy định của Luật Doanh nghiệp hoặc của pháp luật liên quan.

    Công ty mẹ, công ty con và các công ty khác hợp thành tập đoàn kinh tế có các quyền, nghĩa vụ, cơ cấu tổ chức quản lý và hoạt động phù hợp với hình thức tổ chức doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, pháp luật  liên quan và Điều lệ công ty.

    4. Cụm từ “tập đoàn” có thể sử dụng như một thành tố phụ trợ cấu thành tên riêng của công ty mẹ, phù hợp với các quy định từ Điều 31 đến Điều 34 của Luật Doanh nghiệp về đặt tên doanh nghiệp.

    5. Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ báo cáo tài chính hợp nhất, giám sát hoạt động tài chính của tập đoàn kinh tế, của nhóm công ty mẹ - công ty con thuộc tập đoàn kinh tế.

    Bộ Công thương hướng dẫn việc giám sát các tập đoàn kinh tế, nhóm công ty mẹ - công ty con thuộc tập đoàn kinh tế thực hiện các quy định về hạn chế cạnh tranh, chống lạm dụng vị thế thống lĩnh thị trường hoặc lạm dụng vị trí độc quyền.


    Hiện nay nhiều công ty cổ phần có đặt tên phụ trợ là công ty cổ phần tập đoàn để hoạt động như một tập đoàn kinh tế: như Công ty Cổ phần tập đoàn Phú Thái, Công ty Cổ phần Tập đoàn địa ốc Viễn Đông, Công ty Cổ phần Tập đoàn Bảo Long...

    Tuy nhiên theo quy định của pháp luật về mô hình tập đoàn Công ty của bạn phải có khoảng 1,2  công ty con, thì bạn mới có thể đặt tên Công ty CP tập đoàn được ( phải tồn tại 2 cấp mẹ con)

    Bạn có thể liên hệ với Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty bạn đóng trụ sở để được hướng dẫn chi tiết về mô hình công ty CP tập đoàn.


    Chúc bạn thành công, cần hỏi thêm gì cử trao đổi nhé!


    Cập nhật bởi thuonggia78 ngày 06/11/2011 02:22:34 SA

    Hoàng Thanh - Chuyên viên Tư vấn và Đào tạo về Quản trị kinh doanh

     
    Báo quản trị |  
  • #145859   07/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào anh thuonggia78!
    Nghị định139/2007/ND-CP mà anh trích ở trên đã hết hiệu lực pháp luật rồi anh à!
    Anh xem lại thông tin tại Điều 42 Nghị định102/2010/ND-CP nhé! Rất mong nhận được sự chia sẽ của anh.
    Chúc anh vui khỏe và mong anh luôn gắn bó với diễn đàn!
    Chào anh.
    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 07/11/2011 10:39:57 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thuonggia78 (09/11/2011)
  • #146240   08/11/2011

    linconlawyer
    linconlawyer

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


             Chào bạn!
             Trong trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:
             Trong quy định của Luật doanh nghiệp 2005 cũng như các văn bản pháp luật hướng dẫn thi hành luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cụ thể nào về mô hình Công ty Cổ phần Tập đoàn. Tuy nhiên trong Nghị định  102/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật doanh nghiệp có hướng dẫn bổ sung về tập đoàn kinh tế, trong đó tại khoản 4, Điều 38 có quy định: "#0070c0;">Cụm từ "Tập đoàn" có thể được sử dụng như một thành tố cấu thành tên riêng của công ty mẹ, phù hợp với các quy định từ Điều 31 đến Điều 34 của Luật doanh nghiệp về đặt tên doanh nghiệp"
               Như vậy, theo quy định việc đặt tên Công ty hoàn toàn có thể sử dụng cụm từ "Tập đoàn" để cấu thành tên của doanh nghiệp. Tuy nhiên, trên thực tế hiện nay để đăng ký được tên doanh nghiệp có cụm từ "Tập đoàn" này không phải ở tỉnh thành phố nào cũng đăng ký được. Việc đăng ký thành lập Công ty Cổ phần Tập đoàn phụ thuộc vào hướng dẫn của Sở kế hoạch đầu tư tỉnh, thành phố nơi bạn muốn đặt trụ sở chính của Công ty.
              Thực tế, tại Hà Nội, Sở kế hoạch và đầu tư TP Hà Nội không cấp đăng ký kinh doanh thành lập mới doanh nghiệp với tên Công ty Cổ phần Tập đoàn. Tuy nhiên, có thể đăng ký thay đổi tên doanh nghiệp từ Công ty Cổ phần thành Công ty Cổ phần Tập đoàn. Việc thay đổi này phải có điều kiện: #0070c0;">Công ty đổi tên thành Công ty Cổ phần tập đoàn phải chiếm từ 51%  vốn trở lên trong một Công ty khác
             Tôi lấy ví dụ: - Không thể thành lập mới Công ty Cổ phần Tập đoàn ABC
                                  - Nếu có Công ty Cổ phần ABC và Công ty Cổ phần ABC này đang chiếm ít nhất 51% vốn trong một Công ty khác thì có thể làm thủ tục thay đổi từ Công ty Cổ phần ABC thành Công ty Cổ phần Tập đoàn ABC. 
              Theo tôi, bạn nên hỏi Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch đầu tư nơi bạn định đặt trụ sở chính của Công ty về việc có thể đặt tên doanh nghiệp là Công ty Cổ phần Tập đoàn hay không? Riêng ở Hà Nội thì như tôi đã tư vấn cho bạn ở trên. 
              Chúc bạn thành công!
              Thân.

    CÔNG TY TƯ VẤN LINCON & BROTHERS

    Địa chỉ: Số 18, tổ 13 Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 84.4. 6285.1114 Fax: 84.4. 6285.1124

    Hotline: 84. 912.627787 (Mr. Quan)/ 84. 0916.601460 (Mr. Điệp)

    Email: lawyer@lincon.com.vn - contact@lincon.com.vn

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-