DanLuat 2015

Xin tạm ngưng hoạt động với lý do chuyển đổi địa điểm

Chủ đề   RSS   
  • #177452 10/04/2012

    sutuki

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tạm ngưng hoạt động với lý do chuyển đổi địa điểm

    Nhờ mọi người góp ý nhé.
    Cty Tôi cần chuyển trụ sở về địa điểm mới trong tháng 4/2012, nhưng chưa thể hoạt động ngay được vì còn phải lắp đặt thiết bị v.v... Vì vậy, Cty Tôi dự định làm đơn xin "tạm ngưng hoạt động Cty trong 2-4 tháng". Xin hỏi Tôi nên làm thủ tục nào trước hay có thể làm đơn "xin tạm ngưng hoạt động Kd" với lý do chuyển đổi địa điểm được không?
     
    6979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178145   12/04/2012

    Ls.Duong
    Ls.Duong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 116
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Điều 43 Nghị định 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính Phủ về đăng ký kinh doanh quy định “Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế ít nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh.

    Nội dung thông báo gồm:
    1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.
    2. Ngành, nghề kinh doanh.
    3. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá 1 (một) năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 (hai) năm liên tiếp.
    4. Lý do tạm ngừng kinh doanh.
    5. Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh”. Quyết định của chủ Doanh nghiệp tư nhân đối với Doanh nghiệp tư nhân.
    Như vậy, công ty bạn hoàn toàn có thể làm thủ tục xin tạm ngừng kinh doanh theo các quy định trên. Nhưng khi thay đổi trụ sở của công ty, bạn phải làm thủ tục thay đổi trụ sở công ty theo quy định của PL.
    Thân!

    Sự hoàn hảo thì thật vô hình - Hãy cùng tôi kiếm tìm tiệm cận của sự hoàn hảo...

    Luật sư: Nguyễn Văn Dương

    SĐT: 0986.227.990

    Email: duonglawyer1990@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #178509   14/04/2012

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4285
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 163 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Nghị định 88/2006/NĐ-CP đã được thay thế bởi Nghị định 43/2010/NĐ-CP. Cho nên việc xin tạm ngừng hoạt động doanh nghiệp của bạn sẽ được điều chỉnh theo Nghị định này. Tuy nhiên, theo tôi doanh nghiệp bạn không nhất thiết phải tạm ngừng việc đăng ký kinh doanh mà chỉ cần xin thay đổi địa điểm là được vì khi tạm ngừng kinh doanh phải quyết toán thuế và các khoản chi phí khác của doanh nghiệp

    Điều 57. Tạm ngừng kinh doanh

    Doanh nghiệp, hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và cơ quan thuế ít nhất #ffff00;">mười năm ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

    1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác đối với doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh.

    2. Ngành, nghề kinh doanh.

    3. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, hộ kinh doanh vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm.

    4. Lý do tạm ngừng kinh doanh.

    5. Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoặc của đại diện hộ kinh doanh.

    Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

    Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo của doanh nghiệp, nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để theo dõi.

    Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhận thông báo của hộ kinh doanh, lưu vào hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh để theo dõi.


    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục Mobil: 0901188487

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    Ls.Duong (15/04/2012)

0 Thành viên đang online
-