HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Xin nghỉ thêm ngoài thời gian nghỉ thai sản theo chế độ có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #84353 21/02/2011

    tinhlathe_vt22

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nghỉ thêm ngoài thời gian nghỉ thai sản theo chế độ có được không?

    Em xin hỏi, chế độ nghỉ thai sản dược tính từ khi sinh con hay từ ngày nộp đơn nghỉ việc vậy? và thời gian nghỉ là 4 tháng phải không? nếu muốn nghỉ thêm có được không? xin cảm ơn chương trình.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84490   22/02/2011

    hrphuongmai
    hrphuongmai

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2009
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 745
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn.

    Thời gian nghỉ chế độ thai sảnđược quy định tại điều 31, luật BHXH, phải xem bạn làm việc trong điều kiện môi trường gì, cụ thể:

    Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

    d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

    nếu muốn nghỉ thêm có được không? Vấn đề này được quy định tại mục 2, điều 114, bộ luật lao động, bạn tham khảo nhé

    2- Hết thời gian nghỉ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, người lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động. Người lao động nữ có thể đi làm việc trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, nếu đã nghỉ ít nhất được hai tháng sau khi sinh và có giấy của thầy thuốc chứng nhận việc trở lại làm việc sớm không có hại cho sức khoẻ và phải báo cho người sử dụng lao động biết trước. Trong trường hợp này, người lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản, ngoài tiền lương của những ngày làm việc.

    Thân chào.

    Mai Tran

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hrphuongmai vì bài viết hữu ích
    tinhlathe_vt22 (22/02/2011)