Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Xin lại bản chính Giấy khai sinh chỉ còn 1 bản sao (đã cũ nát) như thế nào? Rất mong giúp đỡ.

Chủ đề   RSS   
  • #120313 27/07/2011

    vitaminlove135

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin lại bản chính Giấy khai sinh chỉ còn 1 bản sao (đã cũ nát) như thế nào? Rất mong giúp đỡ.

    Mẹ em sinh ngày 07 tháng 05 năm 1948.
    Mẹ em hiện đã mất Giấy khai sinh bản gốc, chỉ còn 1 bản sao Giấy khai sinh do U.B.H.C Khu 25 - Quận I - thành phố Hà Nội cấp.
    Bản sao này có dấu vuông màu đen của Ban Đại diện Hành chính Khu phố 25 thành phố Hà Nội (Việt Nam Dân chủ Cộng hòa), bản sao này cấp năm 1956 (số 289)
    Em không rõ thủ tục xin cấp lại Giấy khai sinh như thế nào ạ? Rất mong các anh chị bớt chút thời gian hướng dẫn giúp em.
    Nếu không cấp lại được Giấy khai sinh thì mẹ em có thể đến đâu để xin bản sao ạ?
    Em không biết có văn phòng luật của anh chị nào nhận làm lại Giấy khai sinh như trường hợp của mẹ em không ạ?
    Em xin chờ câu trả lời của anh chị.
    Em cảm ơn các anh chị nhìu.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120327   27/07/2011

    ls_tuananh
    ls_tuananh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn!
    Vấn đề bạn hỏi tôi có ý kiến tư vấn để bạn tham khảo như sau:
    Tại Điều 63, Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/12/2005 về việc đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về thủ tục cấp lại bản chính giấy khai sinh như sau:

    1. Người yêu cầu cấp lại bản chính giấy khai sinh phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định) và bản chính giấy khai sinh cũ (nếu có).

    2. Sau khi nhận tờ khai, cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp hoặc cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp căn cứ vào Sổ đăng ký khai sinh đang lưu trữ để ghi vào nội dung bản chính giấy khai sinh và ghi rõ "Cấp lại" dưới tiêu đề của bản chính giấy khai sinh, Chủ tịch UBND cấp huyện hoặc Giám đốc Sở Tư pháp ký và cấp cho đương sự một bản chính giấy khai sinh mới, thu hồi lại giấy khai sinh cũ (nếu có). Trong cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ "Đã cấp lại bản chính giấy khai sinh ngày... tháng... năm...".

    3. Nguyên tắc ghi nội dung bản chính giấy khai sinh khi cấp lại được áp dụng tương tự quy định tại Điều 61 của Nghị định này.

    4. Sau khi cấp lại bản chính giấy khai sinh, UBND cấp huyện có trách nhiệm gửi thông báo cho UBND cấp xã; nơi đã đăng ký, khai sinh, để ghi chú tiếp vào Sổ đăng ký khai sinh lưu tại UBND cấp xã.
    Như vậy bạn liên hệ với Phòng Tư pháp của Quận (huyện) để được hưỡng dẫn cụ thể hơn nhé.

    Trân trọng !


    Luật sư Lê Tuấn Anh

    Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Anh - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    Đ/c: Số 73, Đinh Công Tráng, Tp Vinh, Nghệ An

    ĐT: 0943184284.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_tuananh vì bài viết hữu ích
    vitaminlove135 (27/07/2011)
  • #120351   27/07/2011

    vitaminlove135
    vitaminlove135

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn luật sư Tuấn Anh đã tư vấn ạ.
    Hiện tại hộ khẩu nhà em tại quận Đống Đa - Hà Nội, nhưng bản sao Giấy khai sinh của mẹ em ngày trước lại được cấp ở khu phố 25, theo em nghe mẹ kể thì đó là quận Hai Bà Trưng thì phải.
    Vậy em có đến Phòng Tư pháp quận Đống Đa xin cấp lại Giấy khai sinh được không ạ? Hay em cần đến Sở Tư pháp Hà Nội ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #179904   20/04/2012

    silly_boy
    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    vitaminlove135 viết:
    Vậy em có đến Phòng Tư pháp quận Đống Đa xin cấp lại Giấy khai sinh được không ạ? Hay em cần đến Sở Tư pháp Hà Nội ạ?


    Mọi trường hợp khai sinh trước năm 1956 thì đến Sở tư pháp, Số 1B - Trần Phú - Hà Đông - Hà Nội để làm thủ tục cấp lại bạn nhé!

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #120419   27/07/2011

    ls_tuananh
    ls_tuananh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn !
    Theo mình bạn nên đến Sở tư pháp TP Hà Nội trình bày sự việc trên và được tư vấn cụ thể hơn.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Lê Tuấn Anh

    Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Anh - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    Đ/c: Số 73, Đinh Công Tráng, Tp Vinh, Nghệ An

    ĐT: 0943184284.

     
    Báo quản trị |  
  • #120439   27/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5127)
    Số điểm: 49143
    Cảm ơn: 1796
    Được cảm ơn 3199 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Nếu xác định đúng Quận 1 thành phố Hà Nội trước đây nay chính là quận Hai Bà Trưng thì theo quy định tại khoản 2 Điều 62 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, việc cấp lại bản chính giấy khai sinh cho mẹ bạn được thực hiện tại UBND quận Hai Bà Trưng. Bởi vì trước đây mẹ bạn đã đăng ký khai sinh tại quận này nên sổ đăng ký khai sinh được lưu trữ tại đây.

    Điều 62. Cấp lại bản chính Giấy khai sinh và thẩm quyền cấp lại bản chính Giấy khai sinh

    1. Trong trường hợp bản chính Giấy khai sinh bị mất, hư hỏng hoặc phải ghi chú quá nhiều nội dung do được thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch hoặc điều chỉnh hộ tịch mà Sổ đăng ký khai sinh còn lưu trữ được, thì được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, nơi lưu trữ Sổ đăng ký khai sinh thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

    Bạn nêu mẹ bạn đang giữ được bản sao có dấu vuông màu đen. Theo tôi nghĩ đó có thể không phải là bản sao mà chỉ là bản photocoppy. Do đó nếu tại UBND quận Hai Bà Trưng không còn lưu trữ được sổ đăng ký khai sinh thì theo quy định tại điểm a mục 7 Phần II Thông tư số 01/2008/TT-BTP, UBND quận sẽ xác nhận về việc sổ đăng ký khai sinh không còn lưu trữ. Xác nhận này được thay cho xác nhận mẹ bạn đã đăng ký khai sinh, đồng thời cũng là căn cứ để cấp lại bản chính giấy khai sinh cho mẹ bạn.

    7. Đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi

    a) Trong trường hợp Ủy ban nhân dân cấp xã không có căn cứ để xác định được đương sự đã đăng ký hộ tịch, thì Uỷ ban nhân dân cấp xã chỉ xác nhận về việc sổ đăng ký hộ tịch của năm đó không còn lưu trữ; trong trường hợp việc hộ tịch trước đây được đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp huyện, thì do Ủy ban nhân dân cấp huyện xác nhận. Xác nhận về việc sổ hộ tịch không còn lưu trữ được thay cho xác nhận đương sự đã đăng ký hộ tịch.

    Còn nếu đó đúng là bản sao nhưng do trước đây sử dụng mực dấu màu đen thì theo quy định tại điểm b mục 7 Phần II Thông tư nói trên, không cần phải có xác nhận vẫn đủ điều kiện để cấp lại bản chính giấy khai sinh.

    b) Trong trường hợp người đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi xuất trình được bản sao giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ trước đây, thì không cần phải có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký hộ tịch.

    Chúc bạn thành công!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |