Xin hỏi về việc ly hôn tại nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #66823 04/11/2010

    canhchimmocoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về việc ly hôn tại nước ngoài

    Xin chào luật sư,

    Tôi có 1 việc kính mong luật sư tư vấn dùm.

    Tôi đã kết hôn với 1 người hàn quốc tại Sở tư pháp tỉnh Tiền Giang. Sau đó tôi sang Hàn quốc sinh sống. Trong quá trình sống chung không hòa hợp nên chúng tôi đã ly hôn tại Hàn quốc.

    Hiện nay tôi vẫn đang sinh sống tại Hàn quốc và vẫn mang quốc tịch Việt Nam. Tôi có dự định sẽ kết hôn lần nửa với 1 người Hàn quốc khác.

    Xin cho tôi hỏi tôi có thể đăng ký kết hôn tại Đại sứ quán Việt nam ở Hàn quốc mà không cần phải về Việt Nam để xé hôn thú trước không ? Vì hiện nay tôi đang mang thai nên việc về Việt nam rất khó khăn.

    Xin trân trọng cám ơn
     
    5871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66916   04/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể ủy quyền hoặc nhờ người thân làm thủ tục ghi vào sổ hộ tịch ở Sở tư pháp trước rồi sau đó kết hôn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #66934   04/11/2010

    canhchimmocoi
    canhchimmocoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư rất nhiều.
    Xin luật sư cho hỏi thêm, thủ tục và trình tự để ghi vào sổ Hộ tịch ở Sở Tư Pháp như thế nào ạ ? Nếu nhờ người thân thì có phải làm giấy ủy quyền không ?

    Mong hồi âm của luật sư

    Chân thành cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #67057   05/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn tham khảo Điều 6 và 7 dưới đây nhé

    Điều 6. Hồ sơ yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài

    1. Hồ sơ yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài bao gồm:

    a) Tờ khai ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này);

    b) Bản sao Bản án/Quyết định ly hôn của Toà án nước ngoài đã có hiệu lực thi hành; bản sao Bản thoả thuận ly hôn do Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan có thẩm quyền khác của nước ngoài công nhận đã có hiệu lực thi hành hoặc bản sao các giấy tờ khác do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp công nhận việc ly hôn;

    c) Bản sao giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế để chứng minh nhân thân của người có đơn yêu cầu;

    d) Bản sao hộ khẩu để chứng minh thẩm quyền ghi chú việc ly hôn theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 5 Thông tư này.

    2. Hồ sơ nêu trên được lập thành 02 bộ, gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp đến Sở Tư pháp có thẩm quyền nêu tại Điều 5 Thông tư này. Đối với những giấy tờ bằng tiếng nước ngoài phải được hợp pháp hoá lãnh sự, dịch ra tiếng Việt và được chứng thực theo quy định của pháp luật.

    Người đề nghị ghi chú có thể uỷ quyền cho người khác thực hiện việc ghi chú. Việc uỷ quyền phải bằng văn bản và phải được chứng thực hợp lệ. Nếu người được uỷ quyền là ông, bà, cha, mẹ, vợ/chồng, con, anh, chị, em ruột của người uỷ quyền thì không cần phải có văn bản uỷ quyền.

    Điều 7. Trình tự, thủ tục ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài

    1. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp có trách nhiệm gửi Công văn, kèm theo 01 bộ hồ sơ cho Bộ Tư pháp (Vụ Hành chính tư pháp) để cho ý kiến về điều kiện ghi chú.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị của Sở Tư pháp, Bộ Tư pháp xem xét việc cho ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài.

    Nếu xét thấy bản án, quyết định ly hôn, bản thỏa thuận ly hôn không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 356 của Bộ luật Tố tụng dân sự và không có đơn yêu cầu không công nhận, thì Bộ Tư pháp gửi Công văn cho Sở Tư pháp có thẩm quyền để thực hiện việc ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn theo hướng dẫn tại Thông tư này; nếu không đủ điều kiện, Bộ Tư pháp trả lại hồ sơ cho Sở Tư pháp và giải thích rõ lý do bằng văn bản.

    3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Công văn của Bộ Tư pháp, Sở Tư pháp thực hiện việc ghi vào sổ hộ tịch và cấp cho đương sự Giấy xác nhận về việc ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp không đủ điều kiện để ghi chú thì phải trả lời bằng văn bản và trả lại hồ sơ cho đương sự.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #67096   05/11/2010

    canhchimmocoi
    canhchimmocoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư rất nhiều. Chúc Luật sư vạn sự may mắn và hạnh phúc.

    Kính thư
     
    Báo quản trị |  
  • #67100   05/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chúc bạn vạn sự như ý!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com