Xin hỏi về sang tên nhà đất / Bài dự thi số 3 của TriThongMinhNhanTao

Chủ đề   RSS   
  • #72892 11/12/2010

    novolast

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về sang tên nhà đất / Bài dự thi số 3 của TriThongMinhNhanTao

    Xin hỏi Ba mẹ tôi có 2 căn nhà , Bây giờ muốn cho tôi lại 1 căn thì có phải đóng các khoản thuế gì hay không ?
     
    6895 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72918   11/12/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Bài dự thi Dân luật cùng vui

    #0070c0;">Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế TNCN#0070c0;"> quy định thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau là thu nhập được miễn thuế.

    Như vậy, việc cha mẹ bạn tặng cho bạn 01 căn nhà thì bạn không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

    Cập nhật bởi TRITHONGMINHNHANTAO ngày 11/12/2010 09:45:44 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #72943   12/12/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14846)
    Số điểm: 99089
    Cảm ơn: 3424
    Được cảm ơn 5283 lần
    SMod

    @ TRITHONGMINHNHANTAO : Ngoài thuế TNCN không phải đóng, người hỏi còn phải đóng loại thuế hay lệ phí gì khác nữa hay không ? Đó mới là câu trả lời đầy đủ
     
    Báo quản trị |  
  • #73054   13/12/2010

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Tặng cho Bất động sản thì chỉ có hai loại nghĩa vụ tài chính lớn cần  quan tâm.

    1.Đối với Thuế TNCN thì được miễn như quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế TNCN mà bạn
    TRITHONGMINHNHANTAO đã trích dẫn.

    2. Đối với Lệ phí trước bạ thì đây thuộc trường hợp không phải nộp Lệ phí trước bạ (Khoản 11 Điều 3 Thông tư 68/2010/TT-BTC).


    Riêng đối với các khoản phí, lệ phí khác ví dụ: Phí/lệ phí Công chứng, chứng thực, Phí đo đạc, trích lập bản vẽ khi sang tên, Lệ phí cấp GCN, chi phí photo, chứng thực giấy tờ,..... thì vẫn phải trả/đóng bình thường.


    Hy vọng câu trả lời đã đủ ý mà Bạn muốn hỏi.


    Thân chào!
    Cập nhật bởi hieppoe ngày 13/12/2010 12:05:31 PM

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |