Xin hỏi về kê khai di sản

Chủ đề   RSS   
  • #337037 04/08/2014

    THO100

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về kê khai di sản

    Quý Luật Sư cho em hỏi việc kê khai di sản có thời hiệu hay không?

    Em không biết có quy định nào khống chế thời gian kê khai di sản kể từ thời điểm người để lại di sản chết không?

    Vì em xem Luật Dân Sự hình như không thấy quy định việc này . Tuy nhiên em nghỉ nếu không khống chế thì sau 10 năm, 20 năm mới kê khai di sản cũng được?

    Cám ơn Quý Luật Sư nhiều.

     
    4346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337216   05/08/2014

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện nay pháp luật Việt Nam chưa có qui định nào liên quan đến việc qui định khống chế thời gian khai di sản thừa kế cả mà chỉ có qui định thời hiệu khởi kiện về thừa kế là 10 năm kể từ ngày để lại di sản chết được qui định tại điều 645 BLDS 2005, cụ thể như sau:

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    THO100 (05/08/2014)
  • #337601   07/08/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn.

    Pháp luật chỉ quy định thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Thông thường, những người được hưởng thừa kế sẽ kê khai di sản trong thời điểm này.Sở dĩ pháp luật không quy định về thời điểm kê khaidi sản thừa kế là vì liên quan đến thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế là 10 năm, nếu hết 10 năm mà các bên chưa mở thừa kế, chưa chia thì di sản đó được chuyển thành tài sản chung của các đồng thừa kế; và nếu các bên vẫn có thể thỏa thuận được thì có quyền tự kê khai khối di sản đó.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    THO100 (08/08/2014)
  • #337770   08/08/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Tuy chua có quy định liên quan tới thời gian kê khai di sản thừa kế nhưng nếu bạn không muốn gặp rắc rối khi tranh chấp di sản thừa kế xảy ra thì nên làm sớm. vì Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. 

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    THO100 (16/08/2014)
  • #338109   10/08/2014

    sopha
    sopha

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhờ luật sư giúp đỡ.

    Gia đình em có 15m2 đất từ thời cụ em để lại. Có chứng thực đăng bộ từ năm 1938 từ thời Pháp thuộc để lại, Có hóa đơn đóng thuế năm 1946 của nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa. Năm 1955 nhà nươc có lấy đất của nhà em để làm nhà máy. Nhà em có xác nhận của xã năm 1973, có giấy chứng nhận chưa được đền bù của nhà máy làm trên đất của nhà cụ em. Theo luật đất đai điều 116, và theo nghị định 181 điều 112, gia đình em đi đòi. Khi ông em đang đi đòi thì ông em do tuổi già đã chết, Chú em làm giấy ủy quyền nhờ người ta đứng lên đi đòi cho nhà em thì nhà nước trả lời là vì ông em đã chết nên không xem xét mảnh đất của nhà em nữa. Căn cứ theo pháp lệnh thừa kế, luật tố tụng hành chính, luật dân sự thì chú em có quyền kêt từ khi cụ em mất. Vậy mà người ta thanh tra đi thanh tra lại và nói rằng việc có hợp đồng ủy quyền cũng không thay đổi được kết luận của thanh tra đã kết luận là ông em mất rồi nên không xem xét nữa việc đó đúng hay sai thưa luật sư?

    Khi ông em đang đi đòi thì có một người cháu là con của anh ông em cũng đi đòi. Nhưng trong bản chứng nhận thừa kế thì không có tên của bác ấy. Và giấy tờ của chú ấy là giả mạo, do vì quen biết nên nhà máy đó đã trả cho người đó 30m2 . Hồ sơ mà người đó làm thì chỉ có tờ giấy nhượng đất cho chính phủ là con dâu nhượng đất, và tờ giấy lấy chữ ký của dòng họ. Trong khi đó cụ bà em và các cô chú hãy còn sống. Khi thanh tra kết luận là việc trả lại đất không đúng thẩm quyền, nhưng kêt luận đó không hề có tên của ông em.à 

    Và thanh tra lấy kết luận đó trả lời cho đơn của ông em thì đúng hay sai ạ. Xin luật sư giúp đỡ gia đình em với ạ.

    Tuy là một thửa đất nhưng có nhiều người đi đòi, bộ hồ sơ của ông em là đầy đủ thì người ta không tră lời mà lại trả lời cho bộ hồ sơ giả mạo. Rồi lấy quyết định trả lời đó trả lời cho bộ hồ sơ đầy đủ theo em thì không đúng nhưng em không biết làm thế nào.

    Hơn nữa bây giờ ông em mất rồi, mà đất thực tế vẫn do cơ quan mà nhà nước giao cho từ năm 1955 đang quản lý

    . Tất cả hồ sơ nhà em có chỉ có giấy "Chứng thực đăng bộ", trích lục bản đồ từ năm 1978, hóa đơn thuế từ năm 1946, giấy chứng nhận của xã từ năm 1973 và giấy xác nhận thửa đất chưa được đền bù từ năm 1978 của nhà máy, và những giấy tờ chứng minh gia đình em đã đi đòi bao nhiêu năm qua thôi ạ.

    Xin luật sư giúp đỡ, bây giờ gia đình em cần làm gì ạ.  Gia đình con của cụ em có 3 vợ và 6 con. 1 con ngoài giá thú, người đã đứng lên đi đòi và lấy được 30m2 từ năm 1978, người ngày không có trong bản chứng nhận thừa kế của cụ bà em để lại. Còn lại ông em và một chú nữa cùng 3 bà cô nữa có trong bản thừa kế đã chết hết rồi. chỉ còn lại các cháu, các chắt thội.

    Mong luật sư giang tay giúp đỡ. em xin trân thành cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com