Xin hỏi về đòi nợ thành viên trong CT TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #206604 10/08/2012

    VPLaw.No1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về đòi nợ thành viên trong CT TNHH

    Xin hỏi luật sư rằng, khi công ty TNHH A đã ko trả được nợ, đã có phán quyết của Tòa, tuy nhiên CT không còn tài sản, trong khi đó các thành viên góp vốn thì TS còn rất nhiều

    Vấn đề xin luật sư tư vấn là khi thi hành án đối với CT A, bên thi hành án sẽ thi hành đòi nợ số tài sản của các TV góp vốn kia hay là ta lại phải gửi đơn 1 vụ kiện mới để đòi tài sản của các TV đó?

    Cám ơn LS đã tư vấn 

     
    4415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206674   11/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


     

    Chào bạn

    Theo quy định tại Điểm b khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp quy định: “Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn cam kết góp vào doanh nghiệp”

    Theo đó, việc kiện đòi nợ bạn chỉ có thể kiện đòi đối với công ty.

    Hiện tại đã có phán quyết của Tòa án, bạn nên gửi đơn yêu cầu cơ qua Thi hành án để thi hành bản án/quyết định của Tòa.

    Chúc bạn thuận lợi.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #211518   05/09/2012

    thinhlaw
    thinhlaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    - Theo như bạn cho biết: "CT không còn tài sản, trong khi đó các thành viên góp vốn thì TS còn rất nhiều". Đã có quyết phán quyết của Tòa thì bên anh phải theo dõi, kiểm tra những thành viên đó chuyển đổi, tẩu tán tài sản từ sở hữu công ty thành tài sản riêng của chính thành viên đó. nếu chứng minh được điều đó, bạn hoàn toàn yêu cầu cơ quan thi hành án giải quyết nhanh chóng và chính những thành viên đó đã vi phạm pháp luật

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"