Xin hỏi về đất tranh chấp tranh chấp chưa có sổ đỏ, đã sống trên thửa đất từ trước 1975

Chủ đề   RSS   
  • #537472 18/01/2020

    Trang108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi về đất tranh chấp tranh chấp chưa có sổ đỏ, đã sống trên thửa đất từ trước 1975

    Luật sư tư vấn giúp .nha e đang sống trên mảnh đất trước năm 1975 vì đất chưa có sổ đỏ .nhưng nay lại có người tới đòi tranh chấp . Mong luật sư tư vấn giúp.

     
    939 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trang108 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537534   19/01/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn, về vấn đề thắc mắc của bạn thì mình xin đưa ra quan điểm cá nhân của mình như sau:

    Bạn đã sử dụng mảnh đất này từ năm 1975, bạn sử dụng ổn định, không có tranh chấp với ai đúng không ạ và bây giờ mới có người tới đòi tranh chấp quyền sử dụng đất với bạn?

    Trường hợp của bạn, bạn đã sử dụng đất từ năm 1975, để đảm bảo quyền lợi và tránh xảy ra tranh chấp thì bạn nên xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Căn cứ Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai 2013 về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cá nhân, hộ gia đình khi sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất: "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất."

    Vậy nên trước hết bạn nên thỏa thuận giải quyết tranh chấp, nếu không thể thỏa thuận giữa các bên thì bạn nên yêu cầu UBND cấp xã tiến hành hòa giải cơ sở tranh chấp đất đai, sau đó tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo căn cứ nêu trên. Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #537823   30/01/2020

    Trang108 viết:

    Luật sư tư vấn giúp .nha e đang sống trên mảnh đất trước năm 1975 vì đất chưa có sổ đỏ .nhưng nay lại có người tới đòi tranh chấp . Mong luật sư tư vấn giúp.

    Khoản 2 Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định:

    "2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

    a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;
     
    b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;"
    Theo đó thì trường hợp này bạn có thể lựa chọn giải quyết tranh chấp tại UBND cấp huyện hoặc khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền. Còn cụ thể vụ việc như thế nào thì bạn nói rõ chút chứ mình không hình dung được đòi tranh chấp ở đây là sao?
     
     
    Báo quản trị |