• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Xin hỏi về chế độ thai sản 2013

Chủ đề   RSS   
  • #300593 04/12/2013

    thanhgianam

    Female
    Công dân mới

    Tham gia:04/12/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về chế độ thai sản 2013

    Xin luật gia trả lời giúp tôi vấn đề sau:

              Tôi là giáo viên, công tác trong ngành giáo dục từ năm 2003, đóng Bảo hiểm liên tục từ đó đến nay. Ngày 02/5/2013, tôi sinh 01 con đầu lòng. Từ ngày 01/12/2011, tôi hưởng lương bậc 3 Đại học: hệ số 3,0 đến ngày 01/3/2013, tôi hưởng bậc 4: hệ số 3,33. Lương tối thiểu lúc này là: 1.050.000đ, đến 01/7/2013 lương tối thiểu là: 1.150.000đ.

              Vậy mức hưởng chế độ thai sản của tôi là bao nhiêu?

              Tôi tính như thế này đã đúng chưa?

             

    Tháng

    Lương tối thiểu

    Hế số

    Số tháng trợ cấp

    Thành tiền

    5

    1050000

    3.33

     

    3496500

    6

    1050000

    3.33

     

    3496500

    7

    1150000

    3.33

     

    3829500

    8

    1150000

    3.33

     

    3829500

    9

    1150000

    3.33

     

    3829500

    10

    1150000

    3.33

     

    3829500

    Trợ cấp

    1050000

    3.33

    2

    2100000

    Tổng

    24411000

     

     

              Ngoài ra, quyền lợi của tôi theo quy định của BHXH có những gì?

              Rất mong luật gia sớm trả lời giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn quý ngài.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301311   07/12/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 2169
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần
    Lawyer

    Re: Xin hỏi về chế độ thai sản 2013

    Chào bạn!

    Theo luật lao động và luật bảo hiểm xã hội hiện hành quy định nếu bạn đóng bảo hiểm liên tục từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội. Như vậy bạn đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ năm 2003 đến năm 2013 thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội.

    Theo quy định tại Điều 157 Bộ Luật lao động năm 2012 thì người lao động được nghỉ hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng.

    Các chế độ thai sản bao gồm: Mức trợ cấp 1 lần khi sinh con; mức hưởng chế độ thai sản; chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh quy định tại Điều 34, Điều 35 và Điều 37 Luật BHXH như sau:

    - Lao động nữ sinh con thì được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Theo hướng dẫn tại Mục 3, Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008, bổ sung khoản 8 vào Mục II chế độ thai sản, Phần B, Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thì: Trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH được tính theo mức lương tối thiểu chung tại tháng người lao động sinh con.

    - Người lao động hưởng chế độ thai sản khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Tuy nhiên với người hưởng lương từ ngân sách nhà nước thì áp dụng theo quy định riêng, cụ thể:

    Khoản 1 Điều 94 Luật BHXH quy định, người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

    Và theo hướng dẫn tại Mục 3, Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008, bổ sung khoản 9 vào Mục II chế độ thai sản, Phần B, Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thì: Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 16 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, được tính theo mức lương tối thiểu chung tại tháng hưởng chế độ.

    Theo Điều 3 Nghị định số 66/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ, mức lương cơ sở dùng làm căn cứ tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác từ ngày 1/7/2013 là 1.150.000 đồng/tháng. Còn từ thời điểm tháng 5/2013 đến tháng 01/7/2013 mức lương tối thiểu là 1.050.000đồng/tháng.

    Trường hợp của bạn do không nêu các khoản phụ cấp, do thiếu dữ liệu này nên không thể tính chính xác mức hưởng khi bạn nghỉ việc sinh con. Chúng tôi xin đưa ra chế độ theo quy định như sau:

    - Trợ cấp một lần khi sinh con: 1.050.000 đồng x 2 tháng = 2.100.000 đồng.

    - Mức hưởng 6 tháng nghỉ việc sinh con = (hệ số bậc học + hệ số phụ cấp chức vụ, nếu có + hệ số phụ cấp thâm niên nhà giáo, nếu có) x lương tối thiểu  x 6 tháng nghỉ sinh con. (Phần này bạn tính nhưng thiếu phụ cấp và lương tối thiểu phải là lương tại tháng hưởng chế độ, cụ thể là từ tháng 5 đến hết tháng 10)

    - Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

    - Trường hợp lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày trong một năm.

    Nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung; phải nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung mức hưởng một ngày bằng 40% mức lương tối thiểu chung.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net