XIN HỎI THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG TOÀN BỘ CTY TNHH MTV

Chủ đề   RSS   
  • #440032 29/10/2016

    XIN HỎI THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG TOÀN BỘ CTY TNHH MTV

    - TÔI: HIỆN ĐANG LÀ GIÁM ĐỐC MỘT CTY TNHH MTV, TÔI MUỐN MUA THÊM MỘT CTY TNHH MTV KHÁC, Ở TỈNH KHÁC... 

    - YÊU CẦU CỦA TÔI: THAY ĐỔI NGƯỜI ĐỨNG TÊN HỢP PHÁP CTY.

    - THỦ TỤC VÀ CÔNG VIỆC CẦN LÀM CỦA TÔI NHƯ THẾ NÀO?

    - XIN DÂN LUẬT HƯỚNG DẪN DÙM TÔI.

    TÔI CHÂN THÀNH CẢM ƠN.

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    7461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440039   29/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi trả lời như sau:
    Chủ sở hữu công ty TNHH  có quyền chuyển nhượng công ty cho một tổ chức hay một cá nhân, xuất phát từ quyền của chủ sở hữu công ty. Để thực hiện việc chuyển nhượng (mua, bán) công ty thì bên chuyển nhượng (tức là bên bán công ty) và bên nhận chuyển nhượng (tức là bên mua lại công ty) phải thực hiện lập hợp đồng chuyển nhượng theo quy định của pháp luật với các điểu khoản liên quan. 
    Như vậy, việc thực hiện việc chuyển nhượng nêu trên như bạn nói chỉ cần tiến hành các thủ tục thay đổi chủ sở hữu Công ty, thay đổi người đại diện theo pháp luật. Hồ sơ thay đổi bao gồm:
    Quyết định của chủ sở hữu về việc thay đổi;
    Thông báo thay đổi Chủ sở hữu Công ty TNHH một thành viên;
    Thông báo thay đổi Người đại diện theo pháp luật;
    Điều lệ Công ty sửa đổi;
    Hợp đồng chuyển nhượng, biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng vốn góp;
    Bản sao chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
    Bản sao CMND hoặc hộ chiếu của người đại diện theo pháp luật mới..
    Tại Điều 6 nghị định 222/2014/NĐ-CP về việc thanh toán bằng tiền mặt có quy định:“Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.”
    Tại Điều 3, thông tư số 09/2015/TT-BTC hướng dẫn điều 6 nghị định 222/2014/NĐ-CP có quy định:
    1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.
    2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:
    3. a) Thanh toán bằng Séc;
    4. b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;
    5. c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.
    6. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.”.
    Tuy nhiên trên thực tế các doanh nghiệp có vốn đầu tư trong nước hiện nay chủ yếu là vốn đăng ký nên các quy định nên trên gần như không có khả năng áp dụng thực tế. Hiện nay theo hướng dẫn của một số cơ quan nhà nước thì trong hồ sơ đăng ký thay đổi đăng ký doanh nghiệp mà có nội dung chuyển nhượng vốn các doanh nghiệp chỉ cần ghi hình thức chuyển nhượng là “chuyển khoản” mà không cần có các chứng từ Ngân hàng.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    minhqmco (02/11/2016)
  • #441067   10/11/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Để thực hiện việc chuyển nhượng (mua bán) công ty TNHH một thành viên, bạn cần tiến hành lập hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ vốn góp sau đó thực hiện các thủ tục  thay đổi chủ sở hữu Công ty, thay đổi người đại diện theo pháp luật.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 46, Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

    Hồ sơ thay đổi bao gồm:

    -      Quyết định của chủ sở hữu về việc thay đổi;

    -      Thông báo thay đổi Chủ sở hữu Công ty TNHH một thành viên;

    -       Thông báo thay đổi Người đại diện theo pháp luật;

    -       Bản sao hợp lệ Điều lệ sửa đổi, bổ sung của công ty;

    -       Hợp đồng chuyển nhượng vốn hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng vốn;

    -       Bản sao chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

    -        Bản sao CMND hoặc hộ chiếu của người đại diện theo pháp luật mới.

    Hồ sơ nộp tại Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Ms.Trang:01682742583

     
    Báo quản trị |  
  • #454200   22/05/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 901
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    chào bạn!

    Mình xin tư vấn cho bạn

    Chủ sở hữu công ty TNHH  có quyền chuyển nhượng công ty cho một tổ chức hay một cá nhân, xuất phát từ quyền của chủ sở hữu công ty theo Điều 64 Luật Doanh Nghiệp.

     

    Để thực hiện việc chuyển nhượng (bán) công ty thì bên chuyển nhượng (tức là bên bán công ty) và bên nhận chuyển nhượng (tức là bên mua lại công ty) phải thực hiện lập hợp đồng chuyển nhượng theo quy định của pháp luật với các điểu khoản liên quan.

    Việc đầu tiên phải thực hiện đế chuyển nhượng ( bán) công ty TNHH một thành viên là chủ sở hữu công ty phải nộp đầy đủ tiền góp vốn vào tài khoản của công ty và có xác nhận số dư tài khoản của ngân hàng.

    Hồ sơ đăng kí kinh doanh:

     

    - Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh

     

    - Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc bán công ty.

     

    - Hợp đồng mua lại công ty bao gồm những nội dung chủ yếu sau: Tên ,địa chỉ, trụ sở của công ty bị mua lại; thủ tục và điều kiện mua lại công ty; phương án sử dụng lao động; thủ tục,điều kiện và thời hạn chuyển giao tài sản, chuyển vốn, cỏ phần, trái phiếu của công ty bị mua lại; thời hạn thực hiện việc mua lại; trách nhiệm của các bên.

    - Điều lệ của công ty bị mua lại

    - Giấy xác nhận số dư tài khoản nói trên.

    - Hợp đồng chuyển nhượng vốn, các giấy tờ chứng minh hoàn tất chuyển nhượng vốn.

    - Bản sao hoặc bản gốc Đăng ký kinh doanh.

    - Bản sao CMT hoặc hộ chiếu của người đại diện theo pháp luật

     

    Sau khi quá trình chuyển nhượng hoàn thành thì bên nhận chuyển nhượng kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ cũng như các lợi ích có liên quan của bên chuyển nhượng.

    Nếu công ty của bạn đã đăng kí nhãn hiệu hay đăng kí nhãn hiệu cho các sản phẩm, hàng hóa thì khi bàn giao thủ tục mua bán công ty TNHH thì sẽ có giá thành cao và lợi thế hơn giành cho công ty bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #454403   24/05/2017

    hautram
    hautram

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cho em xin file mẫu  năm 2017 để hoàn thành thủ tục nộp phòng kinh doanh cho hợp lệ được không ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.