DanLuat 2015

xin giúp đỡ về luật sở hữu trí tuệ ạ

Chủ đề   RSS   
  • #373452 11/03/2015

    xin giúp đỡ về luật sở hữu trí tuệ ạ

    Em có ý tưởng về 1 sản phẩm mới dựa trên những sản phẩm cũ đang lưu hành trên thị trường. Theo em nghĩ và phân tích thì sản phẩm này có ưu điểm rất lớn. Nhưng sản phẩm này em đã phải đi đặt hàng và mẫu thiết kế của người khác. Vậy xin luật sư cho biết sản phẩm này của em có được đăng ký hay bảo hộ gì khi mang sản xuất công nghiệp để tránh tình trạng người khác làm nhái không ạ?
     
    2115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430758   14/07/2016

    Thaodinh94
    Thaodinh94

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Trong phạm vi thông tin bạn đưa ra, tôi xin tham vấn để bạn tham khảo như sau:

    Khoản 1 Điều 58 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 quy định:

    “1. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có tính mới;

    b) Có trình độ sáng tạo;

    c) Có khả năng áp dụng công nghiệp.”

    Nếu sản phẩm của bạn có thể đáp ứng được những điều kiện được quy định tại các điều 59, 60, 61, 62 Luật Sở hữu trí tuệ, bạn hoàn toàn có quyền đăng ký sáng chế theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Ms. Đinh Phương Thảo

    Tel: 01656062870 Email: 94phuongthao@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #432292   01/08/2016

    Với câu hỏi của bạn, tôi xin được trả lời như sau

    Khoản 1 Điều 58 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 quy định:

    “1. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có tính mới;

    b) Có trình độ sáng tạo;

    c) Có khả năng áp dụng công nghiệp.”

    Như vậy, nếu sản phẩm của bạn đáp ứng được những điều kiện trên bạn hoàn toàn có quyền đăng ký sáng chế theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #437524   04/10/2016

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn! Luật Gia Phát xin tư vấn cho bạn như sau:

    Sản phẩm của bạn có thể bảo hộ với danh nghĩa sáng chế nếu đáp ứng điều kiện sau:

    - Có tính mới

    - Có trình độ sáng tạo.

    - Có khả năng áp dụng công nghiệp.

    Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký sáng chế bao gồm:

    - Tác giả tạo ra sáng chế bằng chi phí và công sức của mình.

    - Tổ chức, cá nhân đầu tư kinh phí, phương tiện vật chất cho tác giả dưới hình thức thuê việc, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác và thỏa thuận đó không trái với quy định của pháp luật.

    Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì có thể đăng ký để được bảo hộ với danh nghĩa bằng độc quyền sáng chế, tránh việc bị người khác làm giả, nhái sản phẩm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-