xin cho em hỏi về thủ tục li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #213257 12/09/2012

    hoalamdanluat123

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cho em hỏi về thủ tục li hôn

    Luật sư tư vấn giúp em!

    Em kết hôn vào tháng 12/ 2011, và đến tháng 02/2012 em mới đăng ký kết hôn và 2 vợ chồng về sống bên gia đình em. mấy tháng đầu vợ chồng em sống rất hạnh phúc, nhưng bắt đầu tháng 03/2012 vợ chồng em xảy ra nhiều mâu thuẩn khiến cho tình cảm vợ chồng không thể như xưa ( Lấy nhau hơn 03 tháng mà anh ấy đã 05 lần tự tử trước mặt em, vì giận và đảm bảo mạng sống cho anh ấy nên em đã nói với mẹ chồng là kêu anh về nhà ba mẹ chồng sống (giống như trả anh ấy về với gia đình anh ấy)). Và tính đến nay vợ chồng em đã li thân hơn 06 tháng và hiện tại em đang mang thai được gần 08 tháng, bây giờ em muốn đơn phương nộp đơn li hôn ra tòa.

    Luật sư cho em hỏi:  hiện tại em đang tạm trú (KT3) ở huyện Bình Chánh và đang làm việc ở Q.1, Tp.HCM (đã ký hợp đồng lao động không thời hạn với công ty rồi ạ)  và em muốn nộp đơn li hôn ở tòa án nhân dân huyện Bình Chánh có được không ạ?

    Nếu được thì cần chuẩn bị hồ sơ gì ạ?

    Vợ chồng em không có tài sản tranh chấp.

    Trường hợp này em muốn con em mang họ em được không ạ?

    Xin luật sư tư vấn giúp e.

    Xin cảm ơn!

     

     

     

     
    14758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #213371   13/09/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn phải nộp đơn tại tòa án cấp huyện nơi chồng bạn cư trú.

    Thành phần hồ sơ: Đơn khởi kiện ly hơn, ĐKKH (bản chính), CMND, Hộ khẩu hoặc KT3 của 2 bên (nếu có).

    Việc đăng ký khai sinh là tùy thuộc vào bạn. Nếu bạn làm giấy khai sinh cho bé mà để tên cha thì đương nhiên họ sẽ theo cha.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #213373   13/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp nếu cả 02 vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì 02 bạn có thể thỏa thuận chọn Tòa án nhân dân huyện Bình Chánh để yêu cầu Tòa án ở đây giải quyết việc công nhận thuận tình ly hôn.

    Nếu chồng bạn không đồng ý ly hôn, bạn đơn phương ly hôn thì Tòa án nhân dân huyện (quận) nơi cư trú của chồng bạn sẽ là nơi giải quyết. Lúc này Tòa án sẽ giải quyết vụ án ly hôn.

    Về thủ tục bạn tham khảo ở đây: http://phamnghiem.com.vn/vn/bieu-mau/huong-dan-thu-tuc-to-tung-tai-toa-an-nhan-dan-thanh-pho-ho-chi-minh/khoi-kien/ly-hon/huong-dan-khoi-kien-an-ly-hon/

    Về việc con mang họ cha hay mẹ: Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ và điểm e khoản 1 mục II Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 02/06/2008 của Bộ Tư pháp về đăng ký và quản lý hộ tịch thì “Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ”.

    Quy định này có nghĩa trong trường hợp cha mẹ thỏa thuận về việc lấy họ của cha hoặc lấy họ của mẹ để làm họ của con thì đứa trẻ sẽ được khai sinh theo sự thỏa thuận đó.

    Nếu tập quán ở đó là họ của con được đặt theo họ của cha thì đứa trẻ sẽ mang họ của cha. Ngược lại, nếu tập quán nơi đó là họ của con được đặt theo họ của mẹ thì đứa trẻ sẽ mang họ mẹ.Pháp luật không bắt buộc khi khai sinh họ của con phải theo họ của cha cũng như không bắt buộc trong sổ hộ khẩu họ của con phải giống họ của cha. Trường hợp cha mẹ không có thỏa thuận về việc lựa chọn cho đứa trẻ mang họ cha hay mang họ mẹ thì sẽ áp dụng theo tập quán nơi đứa trẻ được sinh ra.

    Nếu bạn là dân tộc Kinh thì theo tập quán, con mang họ cha nên trường hợp này của bạn rất khó, ngoại trừ chồng bạn đồng ý.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #213395   13/09/2012

    hoalamdanluat123
    hoalamdanluat123

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    E nghe nói trường họp của em, em có thể nộp đơn li hôn tại nơi minh đăng ký tạm trú vẫn được nhưng em phải photo KT3 và hợp đồng nơi em làm việc kèm theo hồ sơ li hôn và nộp về tòa án huyện nơi mình đăng ký tạm trú (KT3)

    Xin luật sư trả lời giúp em ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #213592   14/09/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Nếu bạn muốn nộp hồ sơ khởi kiện ly hôn thì bạn phải nộp tại Tòa án cấp huyện nơi người chồng cư trú (nếu đang tạm trú địa phương nào thì nộp tại Tòa nơi đó, Nếu không tạm trú thì nộp Tòa nơi thường trú).

    Bạn không cần nộp bản photo HĐLĐ.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #213625   14/09/2012

    hoalamdanluat123
    hoalamdanluat123

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cho em hỏi về thủ tục li hôn

    thưa luật sư!

    Vậy là trường hợp của em, em vẫn có thể đưa đơn li hôn (theo hình thức li hôn đơn phương và không có tranh chấp tài sản) lên Tòa án huyện Bình Chánh nơi em tạm trú được phải không ạ?

    Xin luật sư trả lời giúp em

     
    Báo quản trị |  
  • #419500   24/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    hoalamdanluat123 viết:

    thưa luật sư!

    Vậy là trường hợp của em, em vẫn có thể đưa đơn li hôn (theo hình thức li hôn đơn phương và không có tranh chấp tài sản) lên Tòa án huyện Bình Chánh nơi em tạm trú được phải không ạ?

    Xin luật sư trả lời giúp em

    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo điều 36, bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011 quy định như sau:

    “Điều 36. Thẩm quyền của Tòa án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu

    1. Nguyên đơn có quyền lựa chọn Tòa án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:

    a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;

    b) Nếu tranh chấp phát sinh từ hoạt động của chi nhánh tổ chức thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi tổ chức có trụ sở hoặc nơi tổ chức có chi nhánh giải quyết;

    c) Nếu bị đơn không có nơi cư trú, làm việc, trụ sở ở Việt Nam hoặc vụ án về tranh chấp việc cấp dưỡng thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi mình cư trú, làm việc giải quyết;

    d) Nếu tranh chấp về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi mình cư trú, làm việc, có trụ sở hoặc nơi xảy ra việc gây thiệt hại giải quyết;

    đ) Nếu tranh chấp về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động, bảo hiểm xã hội, quyền và lợi ích liên quan đến việc làm, tiền lương, thu nhập và các điều kiện lao động khác đối với người lao động thì nguyên đơn là người lao động có thể yêu cầu Tòa án nơi mình cư trú, làm việc giải quyết;

    e) Nếu tranh chấp phát sinh từ việc sử dụng lao động của người cai thầu hoặc người có vai trò trung gian thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi người sử dụng lao động là chủ chính cư trú, làm việc, có trụ sở hoặc nơi người cai thầu, người có vai trò trung gian cư trú, làm việc giải quyết;

    g) Nếu tranh chấp phát sinh từ quan hệ hợp đồng thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi hợp đồng được thực hiện giải quyết;

    h) Nếu các bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở ở nhiều nơi khác nhau thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi một trong các bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở giải quyết;

    i) Nếu tranh chấp bất động sản mà bất động sản có ở nhiều địa phương khác nhau thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi có một trong các bất động sản giải quyết.

    2. Người yêu cầu có quyền lựa chọn Tòa án giải quyết yêu cầu về dân sự, hôn nhân và gia đình trong các trường hợp sau đây:

    a) Đối với các yêu cầu về dân sự quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6 và 7 Điều 26 của Bộ luật này thì người yêu cầu có thể yêu cầu Tòa án nơi mình cư trú, làm việc, có trụ sở hoặc nơi có tài sản của người bị yêu cầu giải quyết;

    b) Đối với yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật quy định tại khoản 1 Điều 28 của Bộ luật này thì người yêu cầu có thể yêu cầu Tòa án nơi cư trú của một trong các bên đăng ký kết hôn trái pháp luật giải quyết;

    c) Đối với yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn thì người yêu cầu có thể yêu cầu Tòa án nơi người con cư trú giải quyết.”

    Như vậy bạn đơn phương ly hôn và không có tranh chấp là việc hôn nhân gia đình mà không phải là vụ án hôn nhân gia đình. Do đó theo khoản 2, điều 36 vừa nêu trên, bạn có thể lựa chọn nơi mình cư trú để nộp đơn ly hôn nhé.

    Nếu có gì vướng mắc hay cần tư vấn thêm, xin hãy liên hệ với ms. Hải SĐT 01639025347

     
    Báo quản trị |  
  • #418414   13/03/2016

    xin cjo hoi

    Vc em kêt hôn nam 2011 sông voi nhau đên nam 2015 thi ly thân vi chông em nghiên ma tuy bây jo em đang o binh chánh con chông em o thủ đức jo em muôn nôp đơn ly hôn o binh chanh đc k a
     
    Báo quản trị |  
  • #418419   14/03/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Theo quy định tại điểm a, khoản 35, Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì "tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc..." là nơi có thẩm quyền giải quyết vụ án tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình... vì vậy nếu bạn có nhu cầu ly hôn thì phải khởi kiện tới tòa án nơi chồng bạn đang sinh sống, làm việc là TAND quận Thủ Đức.

    Nếu vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì hai vợ chồng bạn có quyền thỏa thuận lựa chọn TAND quận Thủ Đức hoặc Tòa án huyện Bình Chánh giải quyết theo quy định tại Điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự (thẩm quyền theo sự lựa chọn của nguyên đơn).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com