Xin cấp giấy khai sinh gốc do trước đây chưa đi khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #90007 23/03/2011

    hoacaicuc88

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cấp giấy khai sinh gốc do trước đây chưa đi khai sinh

    Xin Chào

    Tôi có gặp phải một số khó khăn trong việc xin cấp giấy khai sinh

    Do trước đây tôi chưa có giấy khai sinh bản gốc, hiện nay giấy khai sinh mẫu mới bắt buộc phải có ngày tháng năm đăng ký khai sinh gốc, nên tôi không thể lấy được giấy khai sinh bản sao.

    Tôi xin hỏi tôi chưa có giấy khai sinh bản gốc thi hiện giờ tôi có xin cấp được không. Vì hiện nay tất cả các giấy tờ đi học của tôi đều lấy nơi khai sinh là quê gốc. Vậy tôi bắt buộc phải xin cấp ở quê gốc có phải không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    5070 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90615   25/03/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể đăng ký khai sinh quá hạn theo Điều 44 NĐ 158/2005/NĐ-CP. Thẩm quyền đăng ký khai sinh được quy định tại Điều 13 NĐ này, mời bạn tham khảo.

    Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

     1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

     2. Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh.

     3. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó.

    Điều 44. Thẩm quyền đăng ký khai sinh, khai tử quá hạn

     1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh theo quy định tại Điều 13 của Nghị định này thực hiện việc đăng ký khai sinh quá hạn.

    Trong trường hợp người đã thành niên đăng ký khai sinh quá hạn cho mình, thì có thể đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh theo quy định tại Điều 13 của Nghị định này hoặc tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó cư trú.

     Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #91906   31/03/2011

    hoacaicuc88
    hoacaicuc88

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng tôi xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #92009   31/03/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo!


    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #91918   31/03/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com