Xếp lương cho công chức

Chủ đề   RSS   
  • #517669 03/05/2019

    Xếp lương cho công chức

    Theo Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 24/4/2019 có quy định:

     Cán bộ, công chức cấp xã đã được xếp lương theo chức vụ hoặc xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại điểm a, b khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về quản lý hoặc sử dụng cán bộ, công chức đồng ý cho đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo. Đối với cán bộ, công chức cấp xã đã đi học mà không được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi học, có bằng cấp đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.” >>> (bổ sung khoản 4 Điều 5 Nghị định 92)

    Nghị định có hiệu lực thi hành từ ngày 25/6/2019

    Vậy cho e hỏi là em có quyết định tuyển dụng vào chức danh công chức Tư pháp - Hộ tịch xã ngày 01/3/2016 đc xếp lương 2,34. Đến ngày 26/12/2017 em được cấp bằng Thạc sỹ luật. Vậy theo quy định mới này em có được xếp lại lương theo bằng Thạc sỹ là 2,67 không ạ?

    Mong Luật sư sớm giải đáp cho em, em trân trọng cảm ơn ạ!

     
    1191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517764   06/05/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã quy định: “ Thời gian tập sự của công chức cấp xã được quy định như sau:

    12 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch chuyên viên và tương đương; 6 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch cán sự và tương đương; 3 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch nhân viên và tương đương.

    Trong thời gian tập sự được hưởng 85% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo chuyên môn được tuyển dụng. Trường hợp có học vị thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch chuyên viên và tương đương; ... Thời gian tập sự không được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương theo niên hạn”.

    Theo quy định trên, việc xếp lương được căn cứ vào trình độ bằng cấp chuyên môn nghiệp vụ của công chức lúc dự tuyển. Do đó, trường hợp của bạn vào thời điểm tuyển dụng có trình độ đào tạo đại học và đang hưởng bậc 1 của ngạch chuyên viên, thì sau này nếu có bằng thạc sĩ không được xếp bậc 2 của ngạch chuyên viên từ lúc có bằng. Bạn được thực hiện chế độ nâng lương theo niên hạn theo quy định.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    BaoTrang2911991 (29/05/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;