Xe máy tự ngã vào xe tải hoặc xe khách

Chủ đề   RSS   
  • #347246 28/09/2014

    Thanhtuyen94

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xe máy tự ngã vào xe tải hoặc xe khách

    Em gặp 1 tình huống như sau: 1 chiếc xe máy đang lưu thông trên đường, đột nhiên bị trượt bánh ( do có ít cát trên đường) nên xe máy ngã xuống đường. Do xe máy ngã đột ngột nên xe tải đi phía sau không thắng kịp và bánh trước xe tải đã cán qua chân người đi xe máy (bị thương ở đùi, không nguy hiểm tính mạng). Vậy xe tải có phải chịu trách nhiệm pháp lý gì không, nếu có thì mức bồi thường là bao nhiêu ạ??
     
    3224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347273   29/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật Dân sự “Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường” (Điều 604 BLDS).

    Như vậy, nếu xác định người lái xe tải không có lỗi trong việc gây tai nạn thì không phải bồi thường. Nếu xác định người lái xe có lỗi (ví dụ: điều khiển xe quá tốc độ cho phép; không đi đúng làn đường, phần đường; không kịp dừng xe do lỗi của lái xe...) thì người lái xe tải phải bồi thường do sức khỏe bị xâm phạm cho người bị thương. Mức bồi thường cụ thể bao gồm:

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định".

    Ngoài ra, người lái xe tải còn có thể chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 202 Bộ luật hình sự nếu có lỗi trong việc vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người lái xe máy với tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên. Bạn có thể xem chi tiết tại Điều 202 Bộ luật Hình sự, hướng dẫn bởi Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự do Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao ban hành.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Thanhtuyen94 (29/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com