HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Vợ thương binh sao không được nhận tiền tuất hàng tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #38997 14/01/2009

    nguyenvanviet

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ thương binh sao không được nhận tiền tuất hàng tháng?

        Chào luật sư!

     Bố tôi là thương binh loại 2/4 mất sức lao động 61%.Năm 2001 bố tôi bị bệnh qua đời do căn bệnh lâu ngày cộng với vết thương cũ tái phát. Khi bố tôi chết mẹ tôi mới 49 tuổi. Đến nay mẹ tôi đã 56 tuổi . Vậy mẹ tôi có được hưởng tuất hàng tháng không?

     Tôi đã nhiều lần đến Phòng TBLĐ&XH, Sở TBLĐ&XH hỏi thì họ bảo là mẹ tôi không được hưởng vì họ căn cứ tại điểm 3 Công văn số 413/TBLSNCCNgày 15/05/2007 của Cục TBLS&NCC Bộ TBLĐ&XH Về việc hướng dẩn thực hiện chính sách. Nhưng theo điểm 2 điều 15 Mục 6 Nghị Định 54 ND/CP của Chính Phủ ban hành ngày 26 tháng 05 năm 2006 thì mẹ tôi được hưởng tuất hàng tháng, họ đã đồng ý vấn đề này . Công văn số 413/TBLSNCC Ngày 15/05/2007 của Cục TBLS&NCC Bộ TBLĐ&XH Về việc hướng dẩn thực hiện chính sách

    Tại điểm 3 công văn trên nói về điều kiện để hưởng tuất đối với thân nhân Thương Binh, Bệnh Binh suy giảm sức lao động từ 61% trở lên chết:" Tại thời điểm Thương Binh, Bệnh Binh suy giảm sức lao động từ 61% trở lên chết . Nếu thân nhân đủ 60 tuổi đối với nam 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tuất.".

    Theo công văn trên thì mẹ tôi sẻ không được hưởng tiền tuất hàng tháng. Nhưng theo điểm 2 điều 15 Mục 6 Nghị Định 54 ND/CP của Chính Phủ ban hành ngày 26 tháng 05 năm 2006:

    Điều 15.

    1. Khi thương binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp mà thương binh được hưởng trước khi chết.

    2. Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ; con thương binh từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

    b) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của thương binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ, sống cô đơn không nơi nương tựa; con thương binh mồ côi từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con thương binh mồ côi bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

    Có nghĩa là mẹ tôi khi đến trên 55 tuổi sẻ được hưởng tiền tuất hàng tháng.

    Vậy vấn đề này thì như thế nào? Mong luật sư có thể tư vấn cho tôi biết. Vậy mẹ tôi có được hưởng tuất hàng tháng không?

    Mong luật sư có thể giúp tôi

    Xin chân thành cảm ơn luật sư

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận