Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Viết sai số tiền trên hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #291992 17/10/2013

    haninh.nb

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Viết sai số tiền trên hóa đơn

    Xin chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:công ty em được công ty cung cấp trả thưởng doanh số bán ra và mua vào bằng tổng tiền 1 quý là hơn 5 triệu và có mail gửi cho công ty e ,và họ yêu cầu phải xuất hóa đơn đỏ,công ty e đã xuất nhưng chưa gửi đi(giám đốc đã ký và xé liên 2 rồi a).Và ngày hôm nay e nhận được mail của công ty cung cấp là thay đổi số tiền thưởng là hơn 6 triệu.vậy xin luật sư cho em hỏi công ty e có cần phâỉ làm biên bản hủy hóa đơn để 2 bên cùng ký không a? em xin cám ơn luật sư.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292104   18/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (2253)
    Số điểm: 14367
    Cảm ơn: 368
    Được cảm ơn 541 lần


    Theo thông tư 64/2013/TT0BTC có hướng dẫn:

    Điều 18. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.ê

    Nếu như bạn đã lỡ xé rồi thì chỉ cho bạn 1 mẹo là dán khéo nó lại để bảo đảm lưu giữ không bị mất sau đó hủy trên số luôn

     
    Báo quản trị |  
  • #297842   18/11/2013

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: 

    Cty em năm 2010 có xuất khẩu một lô hàng với tổng số tiền ngoại tệ là:15.758,68 USD. Khi viết hóa đơn đỏ giao khách hàng, bên em cộng nhầm tổng còn 15.758,08 USD, chênh lệch 60 cen.

    Hiện nay là năm 2013, Cty em đang làm hồ sơ hoàn thuế GTGT, Cty em phát hiện ra sai sót trên. Vậy trường hợp này phải giải quyết thế nào ạ?

    Xin luật sư tư vấn kỹ giúp em. Em ở Thanh Xuân, Hà Nội ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #298425   21/11/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 13509
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 910 lần


    Xunchau viết:

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: 

    Cty em năm 2010 có xuất khẩu một lô hàng với tổng số tiền ngoại tệ là:15.758,68 USD. Khi viết hóa đơn đỏ giao khách hàng, bên em cộng nhầm tổng còn 15.758,08 USD, chênh lệch 60 cen.

    Hiện nay là năm 2013, Cty em đang làm hồ sơ hoàn thuế GTGT, Cty em phát hiện ra sai sót trên. Vậy trường hợp này phải giải quyết thế nào ạ?

    Xin luật sư tư vấn kỹ giúp em. Em ở Thanh Xuân, Hà Nội ạ!

    Theo mình thì chẳng làm gì cả vì sai sót này không ảnh hưởng đến số tiền thuế xin hoàn. Vấn đề chính khi hoàn thuế là số lượng hàng xuất có tờ khai hải quan đầy đủ, tiền cũng đã được thanh toán đầy đủ qua ngân hàng và thuế đầu vào có đầy đủ chứng từ hợp pháp để chứng minh.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #300811   05/12/2013

    Nguyetmin
    Nguyetmin

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    XIn chào luật sư!

    Luật sư cho e hỏi:

    Tháng 1 năm 2013 e có xuất 1 tờ HĐ nhưng ghi sai số tiền thuế đến T12 mới phát hiện ra thì phải làm thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #298418   21/11/2013

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2960
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 220 lần


    haninh.nb viết:

    Xin chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:công ty em được công ty cung cấp trả thưởng doanh số bán ra và mua vào bằng tổng tiền 1 quý là hơn 5 triệu và có mail gửi cho công ty e ,và họ yêu cầu phải xuất hóa đơn đỏ,công ty e đã xuất nhưng chưa gửi đi(giám đốc đã ký và xé liên 2 rồi a).Và ngày hôm nay e nhận được mail của công ty cung cấp là thay đổi số tiền thưởng là hơn 6 triệu.vậy xin luật sư cho em hỏi công ty e có cần phâỉ làm biên bản hủy hóa đơn để 2 bên cùng ký không a? em xin cám ơn luật sư.

    Cái này xử lý cũng dễ thôi, viết thêm 1 tờ hóa đơn nữa đúng với số tiền tăng thêm là ok, vì đây là loại hóa đơn cung cấp dịch vụ, hoa hồng mà......

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tanphuocvo1987 vì bài viết hữu ích
    Nguyetmin (05/12/2013)
  • #298422   21/11/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 13509
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 910 lần


    haninh.nb viết:

    Xin chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:công ty em được công ty cung cấp trả thưởng doanh số bán ra và mua vào bằng tổng tiền 1 quý là hơn 5 triệu và có mail gửi cho công ty e ,và họ yêu cầu phải xuất hóa đơn đỏ,công ty e đã xuất nhưng chưa gửi đi(giám đốc đã ký và xé liên 2 rồi a).Và ngày hôm nay e nhận được mail của công ty cung cấp là thay đổi số tiền thưởng là hơn 6 triệu.vậy xin luật sư cho em hỏi công ty e có cần phâỉ làm biên bản hủy hóa đơn để 2 bên cùng ký không a? em xin cám ơn luật sư.

    Theo đúng thì trường hợp này là dạng chiết khấu bán hàng, bên bán sẽ phải ghi giảm trừ vào hóa đơn xuất bán cho bên bạn ở kỳ kế tiếp (nếu tặng bằng hàng) hoặc làm thông báo bù trừ tiền thanh toán hoặc quyết định chi tiền. Chứ bên bạn xuất hóa đơn thì ghi nội dung gì và thuế GTGT ???

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |