Việt Kiều thừa kế nhà, đất ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #449733 17/03/2017

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Việt Kiều thừa kế nhà, đất ra sao?

    Cho em hỏi là nếu 1 gia đình 2 vợ chồng đều chết, để thừa kế lại cho người con một căn nhà, nhà này nằm trong đất thành phố, nhưng người con này lại là người Việt Nam dịnh (định) cư ở nước ngoài, theo Luật nhà ở và luật đất đai thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ được sỡ hữu nhà đất đối với nhà ở xây trong dự án phát triển nhà ở thương mại, còn đất bình thường thì vì thuộc đối tượng không được sở hữu nhà đất nên chỉ được hưởng phần giá trị của mảnh đất đó. Vậy giờ ai sẽ đứng ra bán phần đất đó để quy ra giá trị à ? vì đất bây giờ 2 vợ chồng đều chết mà người con thì lại không thuộc đối tượng sở hữu nhà, đất ?

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 17/03/2017 10:42:48 CH
     
    5354 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449734   17/03/2017

    chào bạn,

    Bạn xem các quy định sau sẽ tìm được lời giải.

    Điều 186 Luật đất đai 2013

    Điều 78 Nghị định 99/2015/NĐ-CP

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Elviss.Khoi (17/03/2017)
  • #449741   17/03/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 2510
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 124 lần
    Moderator

    Đồng quan điểm với ý kiến của bác LSTranTrongQui!

    Ngoài ra, theo ý kiến của em trong trường hợp này hoàn toàn có thể sở hữu bằng cách trở về Việt Nam ở hoàn thiện thủ tục sở hữu và lại ra định cư ở nước ngoài. 

    Luật Đất Đai thì hình như không cấm sau khi định cư ở nước ngoài thì bị mất quyền sở hữu.

    Luật sư - Trọng tài viên trung tâm trọng tài thương mại Công Lý Việt Nam (VIETJAC)

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #449742   17/03/2017

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Wizardma viết:

    Đồng quan điểm với ý kiến của bác LSTranTrongQui!

    Ngoài ra, theo ý kiến của em trong trường hợp này hoàn toàn có thể sở hữu bằng cách trở về Việt Nam ở hoàn thiện thủ tục sở hữu và lại ra định cư ở nước ngoài. 

    Luật Đất Đai thì hình như không cấm sau khi định cư ở nước ngoài thì bị mất quyền sở hữu.

     

    Bạn hiểu nhầm ý ạ.

    Luật đất đai, nhà ở không cấm người Việt Nam định cư ở nước ngoài, nhưng đối tượng này  họ chỉ có thể sỡ hữu trong khu vực nhà ở thương mại ( khu đô thị, khu biệt thự, dự án bất động sản v..v) còn nhà dân, nhà mặt phố bình thường thì không được sở hữu bạn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #449764   17/03/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 2510
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 124 lần
    Moderator

     

    Elviss.Khoi viết:

     

     

    Wizardma viết:

     

    Đồng quan điểm với ý kiến của bác LSTranTrongQui!

    Ngoài ra, theo ý kiến của em trong trường hợp này hoàn toàn có thể sở hữu bằng cách trở về Việt Nam ở hoàn thiện thủ tục sở hữu và lại ra định cư ở nước ngoài. 

    Luật Đất Đai thì hình như không cấm sau khi định cư ở nước ngoài thì bị mất quyền sở hữu.

    Bạn hiểu nhầm ý ạ.

    Luật đất đai, nhà ở không cấm người Việt Nam định cư ở nước ngoài, nhưng đối tượng này  họ chỉ có thể sỡ hữu trong khu vực nhà ở thương mại ( khu đô thị, khu biệt thự, dự án bất động sản v..v) còn nhà dân, nhà mặt phố bình thường thì không được sở hữu bạn ạ

     

     

    Hình như bạn cũng hiểu nhầm ý của mình thì phải! Mình cũng đang nói đến trường hợp sở hữu quyền sử dụng đất và nhà ở trong phố mà bạn đề cập đến.

    Mình ví dụ minh họa thế này bạn sẽ dễ hiểu hơn hiện tại mình đang sở hữu 3 quyền sử dụng đất và là người Việt Nam ở Việt Nam nhé sau đó mình đi định cư tại Mỹ và có thẻ xanh. Trờ thành người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì quyền sở hữu đối với 3 quyền sử dụng đất mình đã sở hữu không hề bị mất hay hạn chế. Trường hợp bạn hỏi đang là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì hoàn toàn có thể về định cư trong nước sở hữu đất, nhà sau đó lại sang định cư trở lại ở nước ngoài bình thường bạn nhé. Và thực tế thì bạn mình có thẻ xanh ở Mỹ vẫn về Việt Nam đang ký hộ khẩu và sử hưu (sở hữu) đất, nhà như bình thường.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 17/03/2017 10:39:24 CH

    Luật sư - Trọng tài viên trung tâm trọng tài thương mại Công Lý Việt Nam (VIETJAC)

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #449767   17/03/2017

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Đó là bạn sỡ hữu rồi mới di (đi) nước ngoài, còn trường hợp của mình là hai vợ chồng chết để thừa kế cho người con duy nhất đang sống và là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, nó khác nhau hoàn toàn chứ bạn

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 17/03/2017 10:40:28 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #449804   18/03/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1346)
    Số điểm: 10577
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 1104 lần
    Moderator

    Chào các bạn,

    Căn cứ khoản 2 điều 7, điều 8, khoản 1 điều 9 Luật nhà ở 2014 và khoản 1 điều 186 Luật đất  đai 2013 thì người con (người Việt Nam định cư ở nước ngoài) trong trường hợp này được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, được cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nếu được phép nhập cảnh vào Việt Nam vì đã có nhà ở hợp pháp tại Việt Nam do nhận thừa kế nhà ở từ Cha, Mẹ.

    Điều kiện để được phép nhập cảnh vào Việt Nam hiện rất dễ dàng, đơn giản, cho nên người con này cứ xin phép về Việt Nam để làm thủ tục nhận thừa kế căn nhà của Cha, Mẹ để lại, sau đó có quyền định đoạt căn nhà theo luật định.

    Trân trọng.

     

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (18/03/2017)
  • #453056   05/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


     

    Elviss.Khoi viết:

     

    Cho em hỏi là nếu 1 gia đình 2 vợ chồng đều chết, để thừa kế lại cho người con một căn nhà, nhà này nằm trong đất thành phố, nhưng người con này lại là người Việt Nam dịnh (định) cư ở nước ngoài, theo Luật nhà ở và luật đất đai thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ được sỡ hữu nhà đất đối với nhà ở xây trong dự án phát triển nhà ở thương mại, còn đất bình thường thì vì thuộc đối tượng không được sở hữu nhà đất nên chỉ được hưởng phần giá trị của mảnh đất đó. Vậy giờ ai sẽ đứng ra bán phần đất đó để quy ra giá trị à ? vì đất bây giờ 2 vợ chồng đều chết mà người con thì lại không thuộc đối tượng sở hữu nhà, đất ?

     

     

    Chắc bạn đọc chưa kỹ điều 8 Luật nhà ở 2014 rồi (cụ thể là điểm b khoản 2)

    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có nhà hợp pháp trong các trường hợp:

    1. Mua, thuê nhà ở thương mại của doanh nghiệp kinh doanh BĐS
    2. Mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân
    3. Nhận chuyển nhượng QSDĐ trong dự án..

    Vậy nếu bạn là Việt Kiều và đủ điều kiện ở khoản 1 điều 8 tức là được nhập cảnh vào Việt Nam thì bạn hoàn toàn có quyền mua nhà, nhận thừa kế các kiểu.

     
    Báo quản trị |