viết di chúc có an toàn không?

Chủ đề   RSS   
  • #189559 29/05/2012

    nhonamka

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    viết di chúc có an toàn không?

    ​xin chào các luât sư!
    tôi có 1 thắc xin hỏi ! ba mẹ tôi có xung dott nhưng không muốn ra tòa li dị , nên muốn chuyển bìa đỏ sang tên tôi nhưng vì tôi còn đi học nên sợ sau này có viec gì sẽ rất khó khăn để về giải quyết vì the ba mẹ tôi muốn viết di chúc .  cho tôi hỏi nếu viết di chúc thì co an toàn không! vì ba tôi còn 3 đứa con riêng đang sông ở Huế ! sợ sẽ có tranh chấp sau này hoặc ba tôi thay đổi ý kiến 
    Xin các LUATsư cho tôi được biết rõ hơn về vấn đề này!
    Cập nhật bởi nhonamka ngày 29/05/2012 01:50:21 CH Cập nhật bởi nhonamka ngày 29/05/2012 01:48:53 CH

    đỗ thị kim phượng

     
    3860 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189755   29/05/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.
    Nếu ba mẹ bạn không muốn chia tài sản chung thì hoàn toàn có thể Di chúc lại cho bạn, tuy nhiên bạn cần lưu ý:
    -  Di chúc chỉ có hiệu lực khi Người để lại di chúc chết, di chúc đảm bảo quy định về nội dung và hình thức.
    - Sau khi di chúc, người để lại di chúc có quyền sửa đổi, thay thế một phần hoặc toàn bộ di chúc.
    Vì vậy, Khi ba bạn muốn thay đổi nội dung di chúc (liên quan đến phần di sản của ba bạn) thì ông hoàn toàn có quyền làm điều đó, bạn và mẹ bạn không thể ngăn cản được. Trong trường hợp các con riêng của ba bạn được hưởng thừa kế theo quy định tại Điều 669 Bộ Luật Dân sự 2005 thì bạn cũng vẫn phải chia cho họ một phần theo quy định tại Điều 669 "Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    nhonamka (30/05/2012)
  • #189970   30/05/2012

    nhonamka
    nhonamka

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy xin hỏi nếu đổi tên bìa đỏ sang tên tôi! nhưng quản lý là ba mẹ tôi! doanh nghiệp nhà tôi đang kinh doanh vẫn đứng tên giám đốc là ba tôi ! vậy nếu xảy ra tranh chấp thì doanh nghiệp trên mảnh đất mà tôi dứng tên có thuộc về tôi không! xin luật sư cho  tôi được hiểu rõ thêm

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/07/2012 02:33:27 CH

    đỗ thị kim phượng

     
    Báo quản trị |  
  • #189989   30/05/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Đã trả lời rồi. 

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    nhonamka (31/05/2012)
  • #189976   30/05/2012

    nhonamka
    nhonamka

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    vay xin hỏi nếu đổi tên bìa đỏ sang tên tôi! nhưng quản lý là ba mẹ tôi! doanh nghiep nhà tôi đang kinh doanh vẩn đưng tên giám đốc là ba tôi ! vay nếu xảy ra tranh chấp thì daonh nghiep trên mảnh đất mà tôi dứng tên có thuoc về tôi không! xin luat sư cho  tôi được hiểu rõ thêm

    đỗ thị kim phượng

     
    Báo quản trị |  
  • #189987   30/05/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Đã trả lời

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    nhonamka (31/05/2012)
  • #189979   30/05/2012

    nhonamka
    nhonamka

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi hỏi thêm ! nều dổi tên bìa đó sang tên tôi nhưng quyền quản lý doanh nghiep và tên giám đốc vân là ba tôi thì khi xảy ra tranh chấp ! doang nghiep trên mảnh đất đang đứng tên tôi có thu0c về toi hay không? xin cảm ơn

    đỗ thị kim phượng

     
    Báo quản trị |  
  • #189980   30/05/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.
    Việc đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có nghĩa là bạn có quyền quản lý hoặc quyền của chủ sở hữu đối với Công ty hoạt động trên đó.
    Nếu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bạn và bạn góp vốn vào công ty đó thì bạn có quyền tham gia quản lý công ty theo quy định của Điều lệ công ty.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    nhonamka (31/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội