Việc uỷ quyền ký quyết định giải quyết khiếu nại

Chủ đề   RSS   
  • #443502 08/12/2016

    Việc uỷ quyền ký quyết định giải quyết khiếu nại

    Chủ tịch huyện là người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại của công dân, nhưng lại không ký quyết định giải quyết khiếu nại mà uỷ quyền cho Phó Chủ tịch huyện ký (Chủ tịch vẫn đang có mặt tại nhiệm sở trực tiếp điều hành các công việc của UBND huyện), lý do được đưa ra là uỷ quyền cho cấp phó phụ trách ký văn bản.

    Xin Luật sư tư vấn: Việc uỷ quyền như vậy có đúng quy định của pháp luật không? nếu đúng (hoặc sai) thì căn cứ vào quy định nào?

    Trân trọng cám ơn Luật sư!

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    11224 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vptttsl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443683   11/12/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 18 Luật Khiếu nại 2011 thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện:

    1. Giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của mình.

    2. Giải quyết khiếu nại lần hai đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Thủ trưởng cơ quan thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện đã giải quyết lần đầu nhưng còn khiếu nại hoặc khiếu nại lần đầu đã hết thời hạn nhưng chưa được giải quyết.

    Tuy nhiên, tại Khoản 6 Điều 29 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015 thì nhiệm vụ, quyền hạn của Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện là người đứng đầu Ủy ban nhân dân huyện và có các nhiệm vụ, quyền hạn:“ Chỉ đạo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã; ủy quyền cho Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện hoặc người đứng đầu cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân huyện thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn trong phạm vi thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện;”

    Trong trường hợp của bạn, Phó Chủ tịch UBND Huyện là người thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện là người thực hiện chức năng quản lý nhà nước ở địa phương và thực hiện một số nhiệm vụ, quyền hạn theo sự ủy quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện và theo quy định của pháp luật. Như vậy, theo quy định của Luật khiếu nại, Luật tổ chức chính quyền địa phương thì Phó Chủ tịch UBND Huyện cũng có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của mình, theo sự ủy quyền ở trên và sự ủy quyền đối với câu hỏi của bạn là đúng với quy định pháp luật.

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện thoại cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 11/12/2016 08:08:48 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    vptttsl (22/12/2016)
  • #523103   12/07/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo quy định tại Điều 18 Luật Khiếu nại 2011

    “Điều 18. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện

    1. Giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của mình.

    2. Giải quyết khiếu nại lần hai đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Thủ trưởng cơ quan thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện đã giải quyết lần đầu nhưng còn khiếu nại hoặc khiếu nại lần đầu đã hết thời hạn nhưng chưa được giải quyết.”

    Mặt khác, theo quy định tại Điều 122 Luật Tổ chức chính quyền địa phương 2015

    “Điều 122. Phạm vi, trách nhiệm giải quyết công việc của Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân

    1. Thực hiện các nhiệm vụ theo sự phân công của Chủ tịch Ủy ban nhân dân và chịu trách nhiệm trước Chủ tịch Ủy ban nhân dân về việc thực hiện nhiệm vụ được giao; cùng các thành viên khác của Ủy ban nhân dân chịu trách nhiệm tập thể về hoạt động của Ủy ban nhân dân.

    [...]

    3. Ký quyết định, chỉ thị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân khi được Chủ tịch Ủy ban nhân dân ủy nhiệm.”

    Như vậy, Phó Chủ tịch UBND huyện vẫn có thể ký quyết định giải quyết khiếu nại theo sự ủy quyền của Chủ tịch UBND huyện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.