Việc bán đất có ảnh hưởng đến tài sản gắn liền với đất

Chủ đề   RSS   
  • #553241 29/07/2020

    Việc bán đất có ảnh hưởng đến tài sản gắn liền với đất

    A có 2 người con là B và C, A cho C trồng cây lâu năm trên đất của A. Sau đó vài năm, A có bán mảnh đất này cho người con đầu là B. B muốn làm nhà trên đất thì có quyền yêu cầu C chặt bỏ cây hay không?

     
    807 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn letrunghvcs123456kdwkd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553668   30/07/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    Xin chào bạn, để giải đáp thắc mắc của bạn, mình xin đưa ra các ý kiến sau đây:

    Thứ nhất, về vấn đề sở hữu mảnh đất này. Qua thông tin bạn cung cấp, thì ông A đã bán mảnh đất này cho người con đầu là B. Theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 thì khi thực hiện việc mua bán đất thì hai bên phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai, có nghĩa là ông A sẽ thực hiện sang tên lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho anh B. Sau khi thực hiện thủ tục sang tên, mảnh đất này và những tài sản gắn liền với mảnh đất này sẽ thuộc quyền sở hữu của anh B.

    Thứ hai, về việc B muốn làm nhà.

    Theo quy định tại Điều 158 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    Điều 158. Quyền sở hữu

    Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của luật.”

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 159 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    Điều 159. Quyền khác đối với tài sản

    1. Quyền khác đối với tài sản là quyền của chủ thể trực tiếp nắm giữ, chi phối tài sản thuộc quyền sở hữu của chủ thể khác.[…]”

    Qua các căn cứ pháp lý nêu trên, khi mảnh đất này thuộc quyền sở hữu của B thì B có quyền sử dụng và định đoạt đối với những vấn đề thuộc mảnh đất này bao gồm cả việc nắm giữ, chi phối tài sản thuộc quyền sở hữu của chủ thế khác (ở đây là anh C). Do đó, B hoàn toàn có quyền yêu cầu C chặt bỏ cây để làm nhà.

    Trên đây là những trao đổi của mình, mong rằng thật sự có ích cho bạn. Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nghuynhminhkhoi vì bài viết hữu ích
    letrunghvcs123456kdwkd (05/08/2020)