Về xử lý vi phạm về chế độ hóa đơn chứng từ

Chủ đề   RSS   
  • #296203 08/11/2013

    dungquat

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về xử lý vi phạm về chế độ hóa đơn chứng từ

    Xin hỏi:

     + Doanh nghiệp đã vi phạm về chế độ hóa đơn trong thời gian Nghị định 51/2010/ND-CP quy định về xử lý hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ. có hiệu lực nhưng đến ngày 09/11/2013 nhưng  tháng 12/2013 kiểm tra xác định vi phạm Nghị định số 109/2013/NĐ-CP: Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn có hiệu lực,  tôi xin hỏi cơ quan thuế áp dụng và xử lý theo văn bản nào? Xin chân thành cảm ơn

       

     

     
    28463 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296993   13/11/2013

    maihaluatsu
    maihaluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2013
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 204
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo các thông tin bạn cung cấp và vấn đề bạn hỏi. Do bạn chưa cung cấp thông tin cụ thể về hành vi vi phạm và thời gian để xác định rõ loại hành vi vi phạm, tôi xin tư vấn như sau:

    Trước hết, về nguyên tắc xử lý đối với các hành vi sai phạm trong lĩnh vực thuế được phát hiện là:

    -  Hành vi phát sinh tại thời điểm nào cần phải chiếu theo quy định phát luật có hiệu lực tại thời điểm diễn ra hành vi đó để xác định nghĩa vụ của người nộp thuế.

    -  Vi phạm hành chính được phát hiện tại thời điểm nào thì áp dụng pháp luật xử phạt có hiệu lực tại thời điểm đó.

    -  Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước.

    Trong trường hợp của bạn, bạn cần xác định rõ hành vi vi phạm của đơn vị mình thuộc hành vi nào để xem xét về thời hiệu xử phạt tương ứng quy định tại Điều 110 Luật quản lý thuế 78/2006/QH11 được sửa đổi bổ sung  theo Luật số 21/2012/QH13 ngày 20 tháng 11 năm 2012.

    Như vậy theo nguyên tắc xử phạt và quy định trên thì cơ quan thuế ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm còn thời hiệu xử phạt áp dụng quy định tại văn bản pháp luật có hiệu lực tại thời điểm phát hiện, đồng thời người nộp thuế phải thực hiện nghĩa vụ nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước phát sinh do hành vi vi phạm (nếu có).

    Trường hợp, thời điểm cơ quan thuế phát hiện hành vi vi pham đã hết thời hiệu xử phạt thì cơ quan thuế không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với hành vi vi phạm. Nhưng người nộp thuế vẫn phải thực hiện nghĩa vụ nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước phát sinh do hành vi vi phạm (nếu có).

     Nghị định 109/2013/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 9 tháng 11 năm 2013, do vậy các hành vi vi phạm phát hiện kể từ thời điểm văn bản có hiệu lực sẽ áp dụng quy định xử phạt vi phạm hành chính theo văn bản này.

    Thân chào.

     
    Báo quản trị |  
  • #297013   13/11/2013

    maihaluatsu
    maihaluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2013
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 204
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo các thông tin bạn cung cấp và vấn đề bạn hỏi. Do bạn chưa cung cấp thông tin cụ thể về hành vi vi phạm và thời gian để xác định rõ loại hành vi vi phạm, tôi xin tư vấn như sau:

    Trước hết, về nguyên tắc xử lý đối với các hành vi sai phạm trong lĩnh vực thuế được phát hiện là:

    -  Hành vi phát sinh tại thời điểm nào cần phải chiếu theo quy định phát luật có hiệu lực tại thời điểm diễn ra hành vi đó để xác định nghĩa vụ của người nộp thuế.

    -  Vi phạm hành chính được phát hiện tại thời điểm nào thì áp dụng pháp luật xử phạt có hiệu lực tại thời điểm đó.

    -  Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước.

    Trong trường hợp của bạn, bạn cần xác định rõ hành vi vi phạm của đơn vị mình thuộc hành vi nào để xem xét về thời hiệu xử phạt tương ứng quy định tại Điều 110 Luật quản lý thuế 78/2006/QH11 được sửa đổi bổ sung  theo Luật số 21/2012/QH13 ngày 20 tháng 11 năm 2012.

    Như vậy theo nguyên tắc xử phạt và quy định trên thì cơ quan thuế ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm còn thời hiệu xử phạt áp dụng quy định tại văn bản pháp luật có hiệu lực tại thời điểm phát hiện, đồng thời người nộp thuế phải thực hiện nghĩa vụ nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước phát sinh do hành vi vi phạm (nếu có).

    Trường hợp, thời điểm cơ quan thuế phát hiện hành vi vi pham đã hết thời hiệu xử phạt thì cơ quan thuế không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với hành vi vi phạm. Nhưng người nộp thuế vẫn phải thực hiện nghĩa vụ nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước phát sinh do hành vi vi phạm (nếu có).

     Nghị định 109/2013/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 9 tháng 11 năm 2013, do vậy các hành vi vi phạm phát hiện kể từ thời điểm văn bản có hiệu lực sẽ áp dụng quy định xử phạt vi phạm hành chính theo văn bản này.

    Thân chào.

     
    Báo quản trị |  
  • #383510   16/05/2015

    Luật sư cho em hởi: Cty em khai thuế theo quý, nhưng từ ngày 01 tháng 5 em tạm ngừng hoạt động, vậy thì hóa đơn trong tháng tư em sẽ khai thuế NTN, theo quý hay tháng, nếu theo tháng thì qua nagyf 20/5 em khai có được ko?

    cảm ơn luật sư

     

     
    Báo quản trị |  
  • #385026   25/05/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1151 lần


    Trường hợp này thì luật không quy định rõ nên mình nghĩ là tốt nhất bạn cứ đợi kỳ báo cáo thuể quý II rồi nộp luôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #390405   02/07/2015

    gungcaymuoiman
    gungcaymuoiman

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi làm kế toán trưởng cho một công ty TNHH do tư nhân góp vốn.Chủ doanh nghiệp kinh doanh. Cuối tháng đem hóa đơn mua vào, bán ra về để tôi cập nhật và báo cáo thuế.Tôi không ký vào hóa đơn mua vào, bán ra và chứng từ ngân hàng.

    Xin hỏi: Nếu chủ doanh nghiệp có hành vi mua bán hóa đơn thì tôi có phải liên đới chịu trách nhiệm trước pháp luật không?

    Tôi rất băn khoăn vì tôi không thể biết hết được trong số hóa đơn chủ doanh nghiệp đưa có hóa đơn nào bất hợp pháp không.Và tôi chỉ hưởng lương kế toán , không hưởng lãi do chủ doanh nghiệp kinh doanh hoặc buôn bán hóa đơn chia . Vậy nếu chủ doanh nghiệp làm sai mà mình phải chịu trách nhiệm thì .....chỉ còn nước bỏ nghề nguy hiểm này.

    Xin cảm ơn và rất mong thư trả lời

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: