Về vốn pháp định của Công ty Dịch vụ bảo vệ

Chủ đề   RSS   
  • #75199 25/12/2010

    maicongminhtamchau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vốn pháp định của Công ty Dịch vụ bảo vệ

    Thưa quý Luật sư tư vấn,

    Tôi đang điều hành 01 công ty TNHH về lĩnh vực Dịch vụ bảo vệ, công ty được thành lập từ năm 2003, vốn điều lệ theo giấy đăng ký do Sở Kế hoạch và đầu tư TP.HCM cấp thay đổi lần thứ năm vào năm 2008, các thành viên đã được xác định đóng đủ 2 tỷ theo điều lệ công ty, vốn lưu động của công ty thể hiện qua Ngân hàng đã gần 3tỷ.

    Tuy nhiên gần đây công ty đang làm thủ tục đổi địa chỉ công ty; khi làm thủ tục thì Phòng đăng ký kinh doanh Sở KH và đầu tư yêu cầu phải có giấy xác nhận của Ngân hàng đã đóng đủ tiền ký quỹ là 02 tỷ (quy định của Nghị định 52/CP về kinh doanh DVBV) mới cho chuyển đổi và cấp giấy đăng ký kinh doanh mới.

    Tôi muốn biết rõ qui định này của Phòng đăng ký kinh doanh Sở KH và đầu tư có đúng không?
     
    Vì như vậy giống một thủ tục hồi tố, vì Doanh nghiệp đã và đang hoạt động bình thường với số vốn lưu chuyển hàng tháng có thể chứng minh qua sổ sách Ngân hàng. Có hướng dẫn nào mới về vấn đề này không?

    Công ty rất mong quý Luật sư tư vấn cho. Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào

     
    8714 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75234   26/12/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Kính chào anh

    Về mặt nguyên tắc, phòng đăng kí kinh doanh SKH-ĐT hướng dẫn như vậy là trái quy định của pháp luật.
    Tuy nhiên nếu việc xác nhận của ngân hàng anh có thể làm được thì cũng nên làm để giấy phép được ra mau, phục vụ tốt cho công việc làm ăn.

    Trân trọng.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #75467   27/12/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Re: Bạn maicongminhtamchau và lstri!

    Sở KHĐT TP.Hồ Chí Minh làm như vậy là đúng rồi.
    Khi xem xét một văn bản quy phạm pháp luật ta nên xem không chỉ nội dung quy định mà còn nên xem xét đối tượng, phạm vi điều chỉnh, hiệu lực thi hành..., cụ thể, tôi xin trích Điều 22 của Nghị định 52/2008/NĐ-CP.... như sau:

    "Điều 22. Áp dụng pháp luật đối với các doanh nghiệp đã thành lập, đăng ký kinh doanh từ trước ngày Nghị định này có hiệu lực

    1. Đối với doanh nghiệp đã và đang tiến hành hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo quy định của Nghị định số 14/2001/NĐ-CP ngày 25 tháng 11 năm 2001 về quản lý hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ nhưng chưa đáp ứng đủ các điều kiện kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo quy định của Nghị định này thì trong thời hạn mười hai tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, phải thực hiện đúng các điều kiện kinh doanh dịch vụ bảo vệ và gửi hồ sơ chứng minh các điều kiện đó cho cơ quan Công an và cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền.

    2. Đối với doanh nghiệp kinh doanh nhiều ngành, nghề, trong đó có kinh doanh dịch vụ bảo vệ thì trong thời hạn mười hai tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, phải thực hiện theo đúng quy định của Nghị định này.

    3. Trường hợp doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ không chấp hành đúng quy định nêu tại khoản 1, khoản 2 Điều này thì sẽ bị đình chỉ hoạt động và bị thu hồi Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh."

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

Web; romalaw.com.vn