DanLuat 2015

Về việc ủy quyền của Người đại diện theo pháp luật trong công ty Cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #205728 07/08/2012

    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Về việc ủy quyền của Người đại diện theo pháp luật trong công ty Cổ phần

    Chào các anh chị trên diên đàn,

     Em có  câu hỏi này mong được giải đáp. Theo em biết thì Luật Doanh nghiệp ko có quy định điều khoản riêng về người đại diện theo pháp luật mà chỉ có quy định về GĐ/TGĐ, Chủ tịch HĐQT...E thấy LDN và NĐ102/2010 chỉ quy định về 1 trường hợp người đại diện theo pháp luật phải ủy quyền là khi vắng mặt ở VN > 30 ngày. Vậy cho em hỏi là trong trường hợp bình thường ( nghĩa là người đại diện theo PL vẫn ở công ty hàng ngày) thì người đại diện theo pháp luật có được ủy quyền cho người khác làm người đại diện theo pháp luật thay mình được ko? ( do chưa thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh hoặc chỉ ủy quyền trong 1 thời gian)

    Ngoài ra, có thể ủy quyền toàn bộ chức vụ của người đại diện theo pháp luật được ko ạ? Ví dụ như GĐ (là đại diện theo pháp luật của công ty) nay ủy quyền cho Chủ tịch HĐQT thực hiện các quyền của

     
    22890 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205892   07/08/2012

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, rất vui vì bạn đã liên hệ với danluat

    Về vấn đề của bạn tôi trả lời như sau:

    Thứ nhất, bạn hỏi "Vậy cho em hỏi là trong trường hợp bình thường ( nghĩa là người đại diện theo PL vẫn ở công ty hàng ngày) thì người đại diện theo pháp luật có được ủy quyền cho người khác làm người đại diện theo pháp luật thay mình được ko? ( do chưa thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh hoặc chỉ ủy quyền trong 1 thời gian)"   --> xin trả lời là việc này không được, đại diện theo pháp luật của công ty chỉ có 01 người, do đó, khi muốn 1 người nào đó thay mình làm công việc thì chỉ có thể là người đại diện theo pháp luật ủy quyền cho người khác làm ĐẠI DIỆN THEO ỦY QUYỀN như viện dẫn trên.

    Thứ hai, bạn hỏi "Ngoài ra, có thể ủy quyền toàn bộ chức vụ của người đại diện theo pháp luật được ko ạ? Ví dụ như GĐ (là đại diện theo pháp luật của công ty) nay ủy quyền cho Chủ tịch HĐQT thực hiện các quyền của ....". --> người được ủy quyền chỉ cần có đủ năng lực hành vi dân sự là có thể đại diện theo ủy quyền được.

    Bạn tham khảo thêm Điều 142 BLDS 2005

    Tran trong

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn J.C.ulaw.luan vì bài viết hữu ích
    thamtu_gamo (22/08/2012) duongnguyen84 (16/10/2014) lethikha (12/01/2016)
  • #208791   22/08/2012

    thamtu_gamo
    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


              Em cảm ơn sự tư vấn  của các Luật sư.

             Thật ra em hỏi hơi lòng vòng, vấn đề trọng tâm nhất mà em muốn hỏi là, GĐ ( = người đại diện theo pháp luật của công ty ) nay muốn ủy quyền cho Chủ tịch HĐQT toàn bộ quyền của mình và trong giấy ủy quyền có ghi nội dung ủy quyền là "GĐ ủy quyền cho CT HĐQT thực hiện các quyền của người đại diện theo pháp luật công ty", như vậy có hợp pháp không ạ?

            Em cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #208867   22/08/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5279)
    Số điểm: 50620
    Cảm ơn: 1833
    Được cảm ơn 3488 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc ủy quyền của Giám đốc (người đại diện theo pháp luật của Công ty) cho Chut tịch HĐQT với nội dung như trên là hoàn toàn hợp pháp. Bởi khoản 1 Điều 143 BLDS quy định "Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thẻ ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự".

    Trao đổi thêm:

    Vì sao Luật doanh nghiệp không quy định cụ thể ai là người dại diện theo pháp luật của doanh nghiệp?

    Đơn giản bởi vì khoản 1 Điều 91 BLDS (bộ luật gốc) quy định: "Đại diện theo pháp luật của pháp nhân được quy định trong điều lệ của pháp nhân hoặc trong quyết định thành lập pháp nhân". Và theo khoản 4 Điều 141 BLDS thì người đại diện theo pháp luật của pháp nhân là người đứng đầu pháp nhân theo quy định của điều lệ pháp nhân hoặc quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. (Quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền ở đây chính là quyết định thành lập pháp nhân quy định tại khoản 1 điều 91).

    Quy định tại Nghị định số 102/2010/NĐ-CP là quy định mang tính bắt buộc. Theo đó nếu người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp vắng mặt ở Việt Nam trên 30 ngày thì bắt buộc phải ủy quyền cho người khác thay mặt mình điều hành doanh nghiệp. Quy định này không có giá trị bắt buộc thi hành trong điều kiện bình thường. Tức là không phải chỉ khi vắng mặt trên 30 ngày thì mới được ủy quyền, mà nếu vẫn có mặt ở Việt Nam thì việc có ủy quyền cho người khác hay không là quyền của người đại diện theo pháp luật, không bị ràng buộc bởi bất cứ quy định nào của pháp luật.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    duongnguyen84 (16/10/2014)
  • #350351   15/10/2014

    Xin chào các anh chị trên diễn đàn

    Tôi xin tiếp tục với câu hỏi của ban thamtu_gamo

    Nếu như trường hợp Giám đốc công ty cổ phần làm giấy ủy quyền cho Chu tich HĐQT voi noi dung: "Bà A (tức Giám đốc công ty) ủy quyền đại diện theo pháp luật của công ty cho ông B (tức Chủ tịch HĐQT". Ông B với tư cách là người đại diện theo pháp luật của công ty trong thời gian ủy quyền có toàn quyền quyết quản lý, quyết định và chịu trách nhiệm...." thì có hợp lý không?

     
    Báo quản trị |  
  • #354287   04/11/2014

    Xin chào DanLuat.

    Xin được trao đổi nội dung sau: Tổng công ty tôi là doanh nghiệp 100% vốn nhà nước tổ chức theo hình thức Công ty TNHH MTV, hoạt động theo mô hình Công ty mẹ Công ty con. Hiện nay đ/c Chủ tịch kiêm TGĐ đã đến tổi nghỉ hưu theo chế độ.

    Tập đoàn (Chủ sở hữu vốn nhà nước) đơn vị quản lý cấp trên ra văn bản (không phải QĐ) giao cho một đồng chí phó TGĐ "tiếp nhận bàn giao từ ông .... và thực hiện chức năng, nhiệm vụ của Chủ tịch kiêm TGĐ kể từ ngày ,,,, cho đến khi HĐTV Tập đoàn bổ nhiệm nhân sự Chủ tịch kiêm TGĐ" nhưng cũng không ghi rõ là giao Quyền hoặc giao Phụ trách.

    Như vậy, hiệu lực pháp lý của văn bản có phù hợp không? trong quản lý và điều hành, việc ký các văn bản thực hiện như thế nào khi các chức danh được giao chưa rõ ràng.

    Cập nhật bởi hungndm ngày 04/11/2014 02:54:52 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-