DanLuat 2015

Về việc lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu

Chủ đề   RSS   
  • #425377 24/05/2016

    Về việc lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu

    Chào tất cả anh, chị

    Những gói thầu thực hiện theo lệnh khẩn cấp, có cần lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu không?

     
    1838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425384   24/05/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17392
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn thay mặt Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 33, 34 Luật đấu thầu 2013 Quy định như sau:

    Điều 34. Lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu

    1. Căn cứ lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu đối với dự án:

    a) Quyết định phê duyệt dự án hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và các tài liệu có liên quan. Đối với gói thầu cần thực hiện trước khi có quyết định phê duyệt dự án thì căn cứ theo quyết định của người đứng đầu chủ đầu tư hoặc người đứng đầu đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án trong trường hợp chưa xác định được chủ đầu tư;

    b) Nguồn vốn cho dự án;

    c) Điều ước quốc tế, thỏa thuận quốc tế đối với các dự án sử dụng vốn hỗ trợ phát triển chính thức, vốn vay ưu đãi;

    d) Các văn bản pháp lý liên quan.

    2. Căn cứ lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu đối với mua sắm thường xuyên:

    a) Tiêu chuẩn, định mức trang thiết bị, phương tiện làm việc của cơ quan, tổ chức, đơn vị và cán bộ, công chức, viên chức; trang thiết bị, phương tiện làm việc hiện có cần thay thế, mua bổ sung, mua sắm mới phục vụ cho công việc;

    b) Quyết định mua sắm được phê duyệt;

    c) Nguồn vốn, dự toán mua sắm thường xuyên được phê duyệt;

    d) Đề án mua sắm trang bị cho toàn ngành được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt (nếu có);

    đ) Kết quả thẩm định giá của cơ quan, tổ chức có chức năng cung cấp dịch vụ thẩm định giá hoặc báo giá (nếu có).

    3. Kế hoạch lựa chọn nhà thầu được lập sau khi có quyết định phê duyệt dự án, dự toán mua sắm hoặc đồng thời với quá trình lập dự án, dự toán mua sắm hoặc trước khi có quyết định phê duyệt dự án đối với gói thầu cần thực hiện trước khi có quyết định phê duyệt dự án.

    Chiếu theo quy định viện dẫn và các quy định khác trong Luật đấu thầu 2013 không có một quy định cụ thể nào quy định trường hợp của bên Công ty bạn những gói thầu khẩn cấp theo "lệnh" không phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu. Do vậy bên Công ty bận cần phải lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu theo quy định viện dẫn nêu trên và các quy định khác của Luật đấu thầu./.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    huynhphan1502 (24/05/2016)
  • #425465   25/05/2016

    Cám ơn bạn đã trả lời.

    Tuy nhiên, Theo Điều 56. Quy trình chỉ định thầu rút gọn

    1. Đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu, trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước:

    Chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu. Trong vòng 15 ngày kể từ ngày giao thầu, các bên phải hoàn thiện thủ tục chỉ định thầu gồm:..............

    Gói thầu của mình thuộc trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-