HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Về việc ký hợp đồng chuyển nhượng, đăng ký thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #124297 17/08/2011

    hoanggia3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2011
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Về việc ký hợp đồng chuyển nhượng, đăng ký thế chấp

    Tôi muốn hỏi quý luật sư. Tại cơ quan tôi, khi người dân  đi bán đất, hoặc đi vay ngân hàng, thì tất cả những người trong gia đình bao gồm, con cái trên 15 tuổi, vợ chồng đều phải ký vào hợp đồng chuyển nhượng hoặc thế chấp. Như vậy thì luật nào quy định việc này? Trường hợp người thân trong gia đình đi làm ăn xa, hoặc con cái đã lấy chồng, vợ nơi xa, nhưng trong hộ khẩu vẫn còn thì xử lý như thế nào? Phải chăng vô tình Luật quy định làm khó người dân.

    Học là mãi mãi

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124534   18/08/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 2189
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 80 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 146 Nghị định 181/2004/NĐ-CP: “2. Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình phải được tất cả các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự trong hộ gia đình đó thống nhất và ký tên hoặc có văn bản uỷ quyền theo quy định của pháp luật về dân sự.

    Căn cứ quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 thì người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên, người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Như vậy, theo quy định của pháp luật như trên thì con cái từ đủ 18 tuổi và vợ chồng đều phải ký vào hợp đồng chuyển nhượng hoặc thế chấp quyền sử dụng đất nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình.

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 20 BLDS năm 2005: “2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

    Theo đó, nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình thì khi chuyển nhượng hoặc đi vay ngân hàng phải có sự thống nhất và ký vào hợp đồng chuyển nhượng hoặc thế chấp của tất cả những người trong gia đình bao gồm vợ chồng, con cái từ đủ 15 tuổi trở lên.

    Nếu trường hợp đi làm ăn xa thì có thể ủy quyền theo quy định tại Điều 142 BLDS năm 2005 như sau: “1. Đại diện theo ủy quyền là đại diện được xác lập theo sự ủy quyền giữa người đại diện và người được đại diện.

    2. Hình thức ủy quyền do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc ủy quyền phải được lập thành văn bản.”

    Nếu sổ hộ khẩu vẫn thể hiện tên của người đã đi lấy vợ, lấy chồng ở nơi xa thì quyền của họ đối với tài sản chung của cả hộ gia đình vẫn tồn tại. Pháp luật tôn trọng và bảo vệ quyền đối với tài sản của họ.

     Trân trọng!

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #124788   19/08/2011

    hoanggia3
    hoanggia3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2011
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều. Luật sư đã trả lời thẳng vào trọng tâm vấn đề tôi cần hỏi. Tôi không lăn tăn gì thêm. Chúc Luật sư và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc.

    Học là mãi mãi

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net