về việc đòi nợ vay

Chủ đề   RSS   
  • #223824 02/11/2012

    nhatraicay@gmail.com



    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:04/06/2011
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 1910
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    về việc đòi nợ vay

    chào luật sư, tháng 5 /2012 tôi có cho giám đốc của 1 công ty tnhh xnk vay 530 triệu lãi 3%/tháng chỉ viết giấy tay và đóng mộc giám đốc của công ty, kô có tài sản đảm bảo.ông chỉ trả lãi cho tôi được 2 tháng, những tháng sau thì khất lần, cuối tháng 11 này là đến ngày đáo hạn.vậy tôi có thể thưa ra tòa nếu ông ta kô trả? tòa sẽ tính theo lãi suất nào?ông ta có xe hơi (xe này có sau khi mượn tiền của tôi, tôi nghĩ có thểông đãdùng tiềncủa tôi để mua xe) và chung cư (đang trả góp) hiện là văn phòng công ty .vậy khi thưa ra tòa tôi có nên ghi ông ta có tài sản nhà ,xe trong đơn thưa. trong thời gian bao lâu thì tòa sẽ xử. nếu ông ta bán xe hơi tẩu tán tài sản thì tôi phải làm sao? xin luật sư hãy tưvấn gíup tôi vì tôi biết tôi sẽ ra tòa ( số tiền này là mồ hôi nước mắ t của tôi dành biết bao năm và tôi đang dấu gia đình việc cho vay này) . cám ơn luật sư nhiều

     

     
    4889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224025   04/11/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sự Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    - Với giấy tờ vay nợ như vậy thì bạn có thể khởi kiện đến Tòa án nơi người vay cư trú, làm việc để được Tòa án giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

    - Để tránh việc tẩu tán tài sản thì đồng thời với việc gửi đơn yêu cầu khởi kiện, bạn đơn yêu cầu Toà án áp dụng một trong các biện pháp khẩn cấp tạm thời theo quy định tại Điều 102 Bộ luật tố tụng dân sự. Bạn cần cung cấp các thông tin về tài sản của bên vay để các cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

    - Nếu Tòa án có căn cứ xác định: Người vay tiền đó đưa ra các thông tin gian dối để vay tiền và chiếm đoạt tài sản của bạn hoặc sử dụng số tiền vay của bạn vào mục đích phi pháp hoặc bỏ trốn nhằm chiếm đoạt số tiền của bạn thì sẽ bị xử lý hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự. Trong trường hợp này thì Tòa án sẽ chuyển vụ việc sang cơ quan công an để khởi tố, điều tra vụ án hình sự.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    nhatraicay@gmail.com (09/11/2012)
  • #224481   06/11/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào anh

    Theo như anh nói, hợp đồng vay này có đóng mộc của giám đốc. Do anh chưa trình bày rõ về nội dung này nên tôi có thể liệt kê 2 tình huống sau

    Thứ nhất, Trên hợp đồng vay này, chỉ được đóng dấu tên của ông Giám đốc. Thì trường hợp này là việc vay tài sản cá nhân với cá nhân. ông giám đốc đó sẽ chịu trách nhiệm với khoản nợ này trên số tài sản riêng của Ông giám đốc đó.

    Thứ hai, Trên hợp đồng vay đóng dấu của cty TNHH do ông đó làm giám đốc. Có thể xảy ra trường hợp sau

    + cty TNHH đó là cty 1 thành viên, Ông giám đốc đồng thời là chủ sở hữu cty. Thì hợp đồng vay này là vay giữa cá nhân với cty đó. cty sẽ có trách nhiệm thanh toán số nợ trên trong phạm vi tài sản của cty

    + Cty TNHH là cty 2 thành viên trở lên, Thì phải xác định hợp đồng vay này có thuộc thẩm quyền ký kết của giám đốc hay chủ tịch hội đồng thành viên. Thông thường , đối với tài sản vay nhỏ hơn 50% tài sản cty tại báo cáo tài chính gần nhất, thì thẩm quyền thuộc giám đốc.

    Nói chung là, anh có thể khởi kiện để đòi nợ, thuê người đòi nợ ( đúng pháp luật)...

    Thời hạn tố tụng theo lý thuyết là 2-6 tháng. Hy vọng có thể giúp được anh phần nào

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    tanphuocvo1987 (07/11/2012) nhatraicay@gmail.com (09/11/2012)
  • #225018   08/11/2012

    nhatraicay@gmail.com
    nhatraicay@gmail.com



    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:04/06/2011
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 1910
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    dạ xin cám ơn bạn công ty này làtnhh  thành viên do ông ta sở hữu

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn