Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Về việc chấm dứt hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #157333 25/12/2011

    bjiboo

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc chấm dứt hợp đồng kinh tế

    - Cty tôi đề nghị chấm dứt HĐKT với đối tác ICI Việt Nam (cty mình làm đại lý phân phối cho ICI). Tuy nhiên phía ICI không chịu làm thanh lý HĐ , cố tình kéo dài thời gian làm cho cty tôi chịu thiệt hại về kho bãi, bảo quản.... Vậy Luật sư cho tôi hỏi : có điều khoản nào quy định việc chấm dứt HĐKT cho dù bên đối tác không chịu làm thanh lý hay không?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #157364   26/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6348)
    Số điểm: 63780
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3333 lần
    Moderator

    Chào anh/chị!
    Cần thông tin rõ hơn về hợp đồng đại lý, như thỏa thuận về chấm dứt, đơn phương chấm dứt, điều kiện hủy bỏ hợp đồng, thời hạn hợp đồng ... Nếu được anh/chị có thể scan lên càng tốt.
    Luật Thương mại quy định khá rõ về hợp đồng đại lý từ điều 166 đến điều 177, xin paste điều 177 dưới đây:

    Điều 177. Thời hạn đại lý

    1. Trừ trường hợp có thoả thuận khác, thời hạn đại lý chỉ chấm dứt sau một thời gian hợp lý nhưng không sớm hơn sáu mươi ngày, kể từ ngày một trong hai bên thông báo bằng văn bản cho bên kia về việc chấm dứt hợp đồng đại lý.

    2. Trừ trường hợp có thỏa thuận khác, nếu bên giao đại lý thông báo chấm dứt hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này thì bên đại lý có quyền yêu cầu bên giao đại lý bồi thường một khoản tiền cho thời gian mà mình đã làm đại lý cho bên giao đại lý đó.

    Giá trị của khoản bồi thường là một tháng thù lao đại lý trung bình trong thời gian nhận đại lý cho mỗi năm mà bên đại lý làm đại lý cho bên giao đại lý. Trong trường hợp thời gian đại lý dưới một năm thì khoản bồi thường được tính là một tháng thù lao đại lý trung bình trong thời gian nhận đại lý.

    3. Trường hợp hợp đồng đại lý được chấm dứt trên cơ sở yêu cầu của bên đại lý thì bên đại lý không có quyền yêu cầu bên giao đại lý bồi thường cho thời gian mà mình đã làm đại lý cho bên giao đại lý.

    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #157986   29/12/2011

    thuonggia78
    thuonggia78
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 4916
    Cảm ơn: 300
    Được cảm ơn 353 lần


    Nhất trí với ý kiến của anh #f79646;">nguyenkhanhchinh đề nghị anh/chị #1f497d;">bjiboo scan bản hợp đồng đại lý lên chúng tôi sẽ nghiên cứu hợp đồng và tư vấn thêm.

    Hoàng Thanh - Chuyên viên Tư vấn và Đào tạo về Quản trị kinh doanh

     
    Báo quản trị |