Về quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #343979 12/09/2014

    nguyenlien2701

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về quyền nuôi con

    Trường hợp chồng tôi chết mà ông bà nội đòi nuôi cháu.nếu ra pháp luật tôi có được toàn quyền nuôi con không ạ?(nay con tôi chưa được hai tuổi).kính mong luật sư cho biết!

     
    4309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344297   13/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10366)
    Số điểm: 57267
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4360 lần
    Lawyer

    cHÀO BẠN. Theo Luật hôn nhân và giA ĐÌNH THÌ KHI CON CHƯA ĐỦ  3 TUỔI khi luy hôn thì phải giao con cho người mẹ nuôi dưỡng. Nay trong trường hợp chồng bạn đã chết thì bạn sẽ là người mặc nhiên được pháp luật giao nuôi con chứ ko còn ai được quyền tranh chấp. Cần lưu ý rằng pháp luật chỉ quy định cha mẹ mới có quyên uôi con chứ không phải là ông bà trừ khi cả cha mẹ đều đã chết. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nguyenlien2701 (13/09/2014)
  • #344345   13/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Nếu chồng bạn mất thì bạn đương nhiên được nuôi con. trừ khi bạn từ chối nuôi con hoặc thoả thuận giao con cho ông bà nội nuôi.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #344361   13/09/2014

    VPLSPHAMTHANHTUNG
    VPLSPHAMTHANHTUNG

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn có quyền nuôi con!

    Tình huống pháp luật bạn đưa ra và căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 1 Điều 36 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:

    "Cha mẹ có nghĩa vụ và quyền cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên..."

    Hiện tại con bạn chưa được hai tuổi (nhỏ hơn 18 tuổi tức là con bạn chưa thành niên) nên chỉ bạn mới có quyền nuôi con bạn khi bố của cháu bé chết. Việc bạn có quyền nuôi con không phụ thuộc vào hoàn cảnh kinh tế, công việc của bạn hoặc bạn đăng ký kết hôn lần tiếp theo hoặc chung sống như vợ chồng với người khác.

    Nếu việc thương lượng giữa bạn và ông bà nội con bạn không đạt kết quả, bạn có quyền khởi kiện ra tòa án nhân dân cấp huyện yêu cầu được nuôi con

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHẠM THANH TÙNG

    Đường dây nóng: 09782 09782

    Email: vanphongluatsuphamthanhtung@gmail.com

    Địa chỉ: số 31a, ngách 46, ngõ 445, đường Lạc Long Quân, quận Tây Hồ, Hà Nội.

    Những thông tin Quý bạn cung cấp chúng tôi không có cơ hội kiểm chứng tính chính xác và trung thực của thông tin, nên việc tư vấn của chúng tôi chỉ có tính chất tham khảo. Để việc tư vấn được chính xác, mời Quý bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #344946   17/09/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn.

    Bố mẹ luôn là người  đại diện đương nhiên cho con chưa thành niên. Bố, mẹ cũng là người có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên.

    Trường hợp của bạn, đương nhiên bạn sẽ được chăm sóc nuôi dưỡng cháu; đặc biệt là khi cháu chưa đủ 36 tháng tuổi.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com