DanLuat 2015

Vấn đề Thanh lý hợp đồng và hợp đồng coi như được thanh lý

Chủ đề   RSS   
  • #304508 31/12/2013

    Vấn đề Thanh lý hợp đồng và hợp đồng coi như được thanh lý

    Xịn Luật sư hỗ trợ! Cơ quan tôi thỉnh thoảng phải ký kết và thực hiện một số hợp đồng xây dựng nhỏ lẻ. Các công việc hầu hết có thời gian thực hiện ngắn gọn, ít xảy ra tranh chấp. Để đơn giản trong thủ tục và giấy tờ, hồ sơ. Trong khi soạn thảo hợp đồng tôi muốn sử dụng thêm một câu: "- Trong vòng 15 ngày sau khi hai bên A, B đã hoàn thành toàn bộ các nghĩa vụ, trách nhiệm đã thỏa thuận trong hợp đồng, nếu các bên không có bất kỳ khiều nại gì về việc thực hiện hợp đồng của bên kia, hợp đồng này hết hiệu lực và được coi như đã thanh lý." Tôi muốn xin tư vấn, về mặt pháp lý, nếu hai bên đã đồng ý ký kết hợp đồng với câu trên, thì có thể bỏ qua bước ký Biên bản thanh lý hợp đồng hay không? Hay bắc buộc bất kỳ hợp đồng nào cũng phải ky Biên bản thanh lý hợp đồng? Xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi builanphuong07 ngày 31/12/2013 08:47:09 SA
     
    27344 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn builanphuong07 vì bài viết hữu ích
    longdaica (09/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304885   03/01/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3096)
    Số điểm: 20144
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1032 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nói chung về hợp đồng, thông thường đều có quy định về việc thanh lý, tuy nhiên, trong quan hệ làm ăn giữa các bên không phải lúc nào văn bản thanh lý hợp đồng cũng được lập. Chắc bạn cũng đã biết, văn bản thanh lý hợp đồng có một ảnh hưởng quan trọng là qua đó các bên xác nhận hợp đồng đã được các bên thực hiện xong, điều này tránh được sự kiện cáo sau này về việc thực hiện hợp đồng. Quy định như bạn nêu (trong vòng 15 ngày...) thì về nội dung là tương tự như văn bản thanh lý (các bên đồng ý), chỉ khác về mặt hình thức là đó không phải một dạng mà các bên ký kết văn bản thanh lý hợp đồng. Trong quan hệ dân sự, trừ trường hợp pháp luật có quy định, còn lại việc có lập văn bản thanh lý hợp đồng hay không là phụ thuộc vào ý chí của mỗi bên hoặc các bên liên quan, không ai bắt buộc.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #321087   29/04/2014

    LecuongDakpo
    LecuongDakpo

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư! 

    Đơn vị tôi có ký hợp đồng tư vấn với công ty A ( theo thông tư 08/2011/BXD ngày 28/6/2011), thời gian 15 ngày kể từ 05/7/2013 đến ngày 19/7/2013. Tuy nhiên tại Điều 29 : Quyết toán và thanh lý hợp đồng hai bên có thoả thuận : “ Việc thanh lý hợp đồng phải được hoàn tất trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày các bên hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng”.

    Đơn vị tôi lập biên bản thanh lý HD ngày 18/4/2014, như vậy có hợp lý không ? Xin hỏi Luật sư, Ngày ký biên bản thanh lý hợp đồng là ngày nào? Thời hạn 15 ngày kể từ ngày nghiệm thu sản phẩm (tức từ ngày 19/7/2013) phải ký biên bản thanh lý hợp đồng hay 15 ngày kể từ ngày ký biên bản thanh lý hợp đồng là ngày 18/4/2014 ?

    Mong Luật sư tư vấn giúp, tôi chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #321806   07/05/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3096)
    Số điểm: 20144
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1032 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn đã nêu ngay trong phần hỏi: "Việc thanh lý hợp đồng....15 ngày kể từ ngày các bên hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng", điều này cho thấy, văn bản thanh lý sẽ được ký kết sau khi nghĩa vụ của các bên đã hoàn thành. Như vậy, thời gian để bên thực hiện tư vấn theo hợp đồng là bao nhiêu ngày không phải là điều bắt buộc đối với thời điểm ký kết văn bản thanh lý mà quan trọng hơn là thời điểm các bên hoàn thành toàn bộ nghĩa vụ, khi đó thời hạn 15 ngày để các bên thanh lý hợp đồng được tính đến. Do đó, nếu biên bản thanh lý ký ngày 18/4/2014 không vượt quá 15 ngày kể từ ngày các bên hoàn thành xong mọi nghĩa vụ quy định trong hợp đồng thì thời điểm ký kết biên bản thanh lý là ổn.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #322907   13/05/2014

    LecuongDakpo
    LecuongDakpo

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #465418   24/08/2017

    Xin Luật sư hỗ trợ!

            Cty em có rất nhiều hợp đồng mua vào từ năm 2011, giá trị hợp đồng không lớn, đã hoàn tất thanh toán. Nhưng những hợp đồng này đều không có biên bản thanh lý và nghiệm thu. Em muốn nhờ Luật sư tư vấn những hợp đồng trên có bắt buộc phải có Biên bản thanh lý và nghiệm thu không ạ? Xin cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #465502   25/08/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3096)
    Số điểm: 20144
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1032 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Việc thanh lý hợp đồng phụ thuộc vào quyết định của các bên. Nếu các hợp đồng có giá trị không lớn thì cũng không nhất thiết phải lập biên bản thanh lý. Tuy nhiên bạn cũng lưu ý là những lĩnh vực nào pháp luật quy định phải lập văn bản thanh lý hợp đồng thì bạn phải tuân theo.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    thiNT47 (19/09/2017)
  • #468146   19/09/2017

    Dạ em xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn! em sẽ tìm hiểu thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #468370   21/09/2017

    Dạ em xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn.
          xin Luật sư cho em hỏi thêm trường hợp những hợp đồng cung cấp, lắp đặt có Biên bản nghiệm thu, thanh lý nhưng không phải người Đại diện Pháp luật ký và không có mộc của công ty thì những Biên bản này có được chấp nhận không ạ? em có tham khảo nghị định 209/2004/NĐ-CP, và Nghị định 49 về Nghiệm thu công trình nhưng không thấy quy định về đóng dấu? như vậy khi quyết toán thuế, Cty em có vi phạm gì không ạ?
    xin chân thành cảm ơn Luật sư !
    Trân trọng !

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-