Vấn đề phân chia đất đai theo hàng thừa kế thứ 2

Chủ đề   RSS   
  • #72038 06/12/2010

    conheocon

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề phân chia đất đai theo hàng thừa kế thứ 2

    Gia đình muốn san tên sổ đỏ cho 1 người. Mà người đứng tên sổ đỏ đã mất mà không để lại di chúc. Gia đình đó thì có 5 người con. Người con thứ 2 mất chỉ còn 2 đứa con, nằm chung sổ hộ khẩu.

    Như vậy khi san tên có cần giấy chứng từ của người con thứ 2 hay không?. Xin luật sư hướng dẫn cho em làm hồ sơ san tên.
     
    5160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72076   06/12/2010

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (276)
    Số điểm: 2273
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 18 lần


    Thủ tục sang tên đất bạn liên hệ đến UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất họ sẽ hướng dẫn bạn chi tiết các giấy tờ cần cho hồ sơ sang tên ra sao.
     
    Báo quản trị |  
  • #72308   08/12/2010

    conheocon
    conheocon

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế của cháu khi ba và bà nội mất

    Năm 1994 ba tôi mất, đến năm 2003 thì bà nội mất mà không có để lại di chúc. Gia đình có 5 người con ba tôi là người con lớn trong gia đình. ba tôi mất.

    Giờ chúng tôi có được hưởng quyền thừa kế tài sản của bà nội để lại hay kg. Xin được sự giúp đỡ của các lật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #72969   12/12/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Kính chào.
    Điều 677 Bộ luật dân sự 2005 quy định về Thừa kế thế vị :
    "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."
    Như vậy, trường hợp của bạn được hưởng thừa kế thế vị.
    Bà nội bạn mất 2003, nay đã là năm 2010.
    Theo quy định pháp luật thì thời kiện khởi kiện phân chia di sản là 10 kể từ ngày người để lại di sản chết.
    Vậy nên bản chỉ còn khoảng 3 năm để khởi kiện, nếu hết thời gian này thì bạn không còn quyền khởi kiện yêu cầu phân chia di sản nữa.
    Nếu có vấn đề gì không rõ, đề nghị bạn liên lạc qua điện thoại.
    Chúc bạn vạn sự như ý.
    Trân trọng.


    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #72326   08/12/2010

    conheocon
    conheocon

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người con thứ 2 mất mà không có giấy báo tử. Thủ tục sang tên có cần loại giấy này không.
     
    Báo quản trị |