Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Văn bản hướng dẫn về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #197386 28/06/2012

    dinhlanhuong

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn bản hướng dẫn về chế độ thai sản

     

    Thư viện pháp luật tư vấn giúp.
     
    Hiện tại tôi đóng BH liên tục từ thang 06/2010 đến tháng 04/2012 hiện tại do trục trặc với DN nên thang 05 DN chưa đong BH cho tôi. Tôi chính thức nghỉ việc từ 1/6/2012 hiện taị tôi sinh ngày 9/6/2012 tôi muốn tự mình đi làm BH không qua DN thì cần thủ tục gì? Theo tôi được biet Dn chưa làm chế độ thai sản cho tôi cũng như chưa cắt giảm BH của tôi vậy bản thân tôi muốn làm thủ tục BH để tự lĩnh băng tiền mặt thì  cần thủ tục gì? DN có cần làm thủ tục gì cho tôi ko?
     
    Khi gửi giấy chứng sinh vè quê để làm Giấy khai sinh cho con tôi thì tại địa phương quê chông tôi băt tôi fari chuyển khẩu về quê chồng ( tôi đã đăng ký kết hôn tại quể chồng)  nếu không chuyển thì không làm khai sinh cho con đc vậy có đúng không?
     
    Nếu khi tôi chuyển khẩu về quê chồng để làm klhai sinh cho con thì sổ BH và CMND và các giáy tờ khác tôi vẫn điền là quê mẹ đẻ vậy chuyển khẩu về quê chồng thì tôi làm BH ở quê chồng hay quê mẹ đẻ tôi?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197529   29/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 150
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1306
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần


    Chào bạn.

    Căn cứ vào quy định tại các điều 28, 31,34 và 35 Luật Bảo hiểm xã hội, những lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

     Cụ thể là được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Ngoài ra, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc để sinh con. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Vì vậy bạn sinh ngày 9/6/2012 thì bạn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

    Về thủ tục thì bạn phải yêu cầu cty chốt sổ BHXH và trả sổ cho bạn ngày sau khi bạn nghỉ việc, thời hạn là sau 7 ngày, nếu phức tạp thì không được quá 1 tháng cty phải trả sổ cho bạn. Nêus cty không trả thì bạn có thể khiếu nại đến giấm đốc cty, nếu không được giải quyết thỏa đáng bạn khiếu nại lên sở LĐTBXH hoặc khởi kiện ra Tòa.

    Sau đó bạn liên hệ trực tiếp BHXH để làm thủ tục.

    Về đăng ký khai sinh:

    Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch.

    1. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

    - Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người mẹ đăng ký thường trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trong trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người mẹ đăng ký tạm trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trong trường hợp không xác định được nơi thường trú, tạm trú của người mẹ thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    - Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh. - Đối với trẻ em bị bỏ rơi, việc đăng ký khai sinh được thực hiện tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó.

    Về nơi giải quyết thai sản cho bạn thì tôt nhất bạn nên làm ở nơi bạn đóng BHXH.

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

    ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    dinhlanhuong (01/07/2012)
  • #197992   01/07/2012

    dinhlanhuong
    dinhlanhuong

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi tiếp.

    Hiện tại sổ Bh tôi đã cầm nhưng DN chưa chốt sổ BH cho tôi thì tự bản thân tôi có thể đi chốt BH đc không?

    Do có trục trặc với DN nên tôi không muốn vê DN làm chế độ thai sản. Hiện tại quê mẹ đẻ tôi ở Thái Bình quê chồng ở Hải Phòng, khi bố chồng tôi làm khai sinh cho con thì chính quyền ở HP có bắt tôi cắt khẩu bên TB về HP thì mới làm khai sinh cho con thì có đúng không. Hiện tại giấy chứng sinh chỉ có hiệu lực 60 ngày  ma tôi đã sinh đc 30 ngày rôi. 

    Chế độ thai sản thì sau bao lâu thì hết hạn.

    Nếu tôi cắt khẩu bên TB về HP thì mọi giấy tờ của tôi vẫn ghi ở TB thì khi làm Chế độ BH thì tôi phải về HP làm chế độ hay về TB. Nếu về HP thì tôi có khó khăn gì không vì tôi chỉ chuyển khẩu mà giáy tờ tùy thân của tôi chưa chuyển vè HP.

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

    Xin chân thành cảm ơn,

     
    Báo quản trị |  
  • #198062   01/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 150
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1306
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần


    Chào bạn.

    Vể sổ BHXH bạn không thể tự chốt được,  Theo quy định thì khi người lao động nghỉ việc, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm chốt sổ cho người lao động. Trong trường hợp không được đơn vị chốt sổ, bạn cần liên hệ Phòng LĐ-TB&XH quận, huyện hoặc cơ quan thanh tra thuộc Sở LĐ-TB&XH để được can thiệp.

    Về giấy khai sinh thì theo như tôi trả lời lần trước thì

    - Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người mẹ đăng ký thường trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trong trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người mẹ đăng ký tạm trú thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Trong trường hợp không xác định được nơi thường trú, tạm trú của người mẹ thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    - Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh. - Đối với trẻ em bị bỏ rơi, việc đăng ký khai sinh được thực hiện tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó.

    Vì vậy, bạn có thể khai sinh cho bé ở nơi đăng ký HKTT của bạn rồi sau đó chuyển về bên chồng.

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

    ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    dinhlanhuong (02/07/2012)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.