v v giao quyền thừa kế nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #211934 06/09/2012

    ktvpc2009

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    v v giao quyền thừa kế nhà đất

    Nội tôi có 12 người con nhưng khi nội tôi mất sau một thời gian thì chú tôi về đứng tên thừa kế và chú tôi nói rằng nội tôi có để di chúc lại cho chú tôi.

    Bây giờ chú tôi tập hợp tất cả các anh em lại để ký tên cho chú tôi thừa kế tài sản mà nội tôi đểlại.  nhưng không ai tin là nội tôi để lại di chúc cho chú của tôi. Vậy xin hỏi luật sư làm sao để chứng minh được là di chúc đó do nội tôi để lại? và nếu chú của tôi được quyền thừa kế thì tài sản và đất đai đó chú tôi có được phép bán hay cho hoặc tặng hay không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư đã tư vấn!

     
    3946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211941   06/09/2012

    tuananhk3405
    tuananhk3405

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 233
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn xin trả lời vấn đề của bạn như sau:

     Muốn chứng minh di trúc đó có phải của nội bạn không thì cần xác định các vấn đề như sau:

    - Xem di trúc đó có hợp pháp theo điều 652 BLDS hay không.

    "Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.
    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.
    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.
    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.
    - Xác định xem di trúc có người làm chứng không? có được công chứng ,chứng thực không?
    xác định ai là người làm chứng? nơi công chứng , chứng thực di trúc...
    - Có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giám định chữ kí nếu nghi ngờ chữ kí của nội bạn là giả.
    Thứ hai: Muốn biêt chú bạn có quyền bán, tặng cho ai đất do nội bạn để lại cần phải xem xét nội dung di trúc. Nếu trong di trúc có yêu cầu về để lại phần phần đất để thờ cúng thì chú bạn không thể bán, tặng cho được.
    Thân!

    Sống và làm việc theo pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuananhk3405 vì bài viết hữu ích
    leanhthu (08/09/2012)
  • #211949   06/09/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn tuananhk3405, tuy nhiên tôi xin bổ xung ý kiến như sau:

    1. Để xác định di chúc đó có phải là di chúc của bà nội bạn không gia đình bạn liên hệ với cơ quan giám định (trung tâm giám định dân sự hoặc phòng kỹ thuật hình sự) giám định chữ ký hoặc vân tay để xác định đó có phải là của bà nội bạn hay không.

    Trường hợp xác định di chúc đó có hiệu lực hay không thì căn cứ Điều 625-BLDS như bạn tuananhk3405 đã hướng dẫn.

    2. Nếu di chúc hợp pháp và chú bạn đã tiến hành các thủ tục cần thiết để khai nhận di sản thừa kế xác lập quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp của mình thì chú bạn có các quyền (bán, tặng cho, thế chấp...) theo quy định của pháp luật. Trừ trường hợp di chúc hạn chế quyền như để tài sản lại thờ cúng như bạn tuananhk3405 đã hướng dẫn.

    Noter: Tôi thấy bạn lập hai topic không hiểu có liên quan gì nhau hay không nhưng cần lưu ý nếu di chúc lại định đoạt phần QSDĐ mà bố bạn đứng tên thì di chúc đó không có hiệu lực. Tuy nhiên gia đình bạn hoàn toàn có thể tôn trọng ý nguyện của bà bạn để giữ gìn tình cảm gia đình. 

    Rất mong những lời góp ý trên có thể giúp ích cho bạn và gia đình. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    leanhthu (08/09/2012)