Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

v/v đền bù đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #259404 06/05/2013

    v/v đền bù đất nông nghiệp

    + Thân chào Luật sư!

    - Cho Tôi hỏi: Tôi có mua lại đất nông nghiệp của hộ dân trực tiếp canh tác từ năm 1990 đến nay,(mua vào năm 2008).Tôi mua của nhiều người gọp lại,nhung chưa có quyền sử dụng đất.năm 2011 tôi có đo vẽ và đã chuyển phòng tài nguyên thẩm định để xin cấp quyền sử dụng đất .Nguồn ngốc Tôi thấy trên phiếu kiểm tra qui hoạch là đất rừng sản xuất và đồi núi chưa sử dụng và không có qui hoạch gì trên DT đất của Tôi.Toàn bộ diện tích tôi canh tác là trồng keo lá tràm,và xoài,chuối.mít.

    - Nhưng đến nay khi tôi liên hệ với cán bộ địa chính xã thì được biết đất của Tôi đang nằm trong vùng qui hoạch,nhưng Tôi chưa nhận được thông báo gì về vấn đề trên.

    - Luật sư xin cho hỏi là nếu có qui hoạch và Tôi chưa có quyền sử dụng đất thì có được bồi thường đất và hoa màu trên đất hay không?và Tôi là người trực tiếp nhận bồi thường hay là những hộ dân canh tác trước đó nhận bồi thường khi có quyết định thu hồi đất.

    - Chân thành cám ơn ! Nếu thuận tiện xin chuyển trả lời qua địa chỉ email :

    Email: Manhquandl22@yahoo.com.vn

    ĐT : 0918266796

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259612   07/05/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3135)
    Số điểm: 18778
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1156 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn nêu, căn cứ quy định của luật đất đai Luật sư trả lời bạn như sau, trường hợp thửa đất trên bị thu hồi bạn sẽ là người được nhận tiền bồi thường, hỗ trợ theo quy định.

     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    manhquandl22 (09/05/2013)
  • #259627   07/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1387
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Thay mặt Công ty Luật Triệu Sơn, tôi có ý kiến tư vấn như sau: 

    Điều 44 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP và Điều 14, Điều 16 Nghị định số 69/NĐ-CP của chính phủ liên quan tới việc thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư quy định: 

    "Điều 44. Bồi thường, hỗ trợ về đất khi Nhà nước thu hồi đất đối với đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Trường hợp thu hồi đối với đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai và được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đất đó không có tranh chấp thì việc bồi thường, hỗ trợ về đất thực hiện theo quy định sau:

    a) Trường hợp đất đang sử dụng là đất có nhà ở và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng nhưng diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất ở theo quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định thu hồi đất. Đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở và phần diện tích đất vườn, ao trên cùng thửa đất có nhà ở nhưng không được công nhận là đất ở (nếu có) thì được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư;

    b) Trường hợp đất đang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp (không phải đất ở) và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng. Trường hợp trên thửa đất có cả phần diện tích đang sử dụng vào mục đích nông nghiệp thì phần diện tích đó được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp;

    c) Trường hợp đất đang sử dụng vào mục đích nông nghiệp mà người đang sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được bồi thường, hỗ trợ đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng nhưng diện tích được bồi thường, hỗ trợ không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP;

    d) Trường hợp đất đang sử dụng thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này hoặc diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức giao đất quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP thì người sử dụng đất không được bồi thường về đất; nếu đất đang sử dụng là đất có nhà ở mà người có đất bị thu hồi không có chỗ ở nào khác thì được hỗ trợ về đất hoặc được giải quyết nhà tái định cư theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

    2. Trường hợp thửa đất ở có vườn, ao sử dụng trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 đã được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP mà thửa đất này được tách ra từ thửa đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì thửa đất còn lại sau khi đã tách thửa mà được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận không có tranh chấp cũng được bồi thường, hỗ trợ về đất đối với đất ở theo hạn mức quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP.

    "Điều 14. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    1. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng có đủ điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7, 9, 10 và 11 Điều 8 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất (sau đây gọi là Nghị định số 197/2004/NĐ-CP) và các Điều 44, 45 và 46 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 84/2007/NĐ-CP) thì được bồi thường; trường hợp không đủ điều kiện được bồi thường thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét để hỗ trợ.

    2. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

    a) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

    b) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.

    3. Trường hợp người sử dụng đất được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất mà chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai đối với Nhà nước theo quy định của pháp luật thì phải trừ đi khoản tiền phải thực hiện nghĩa vụ tài chính vào số tiền được bồi thường, hỗ trợ để hoàn trả ngân sách nhà nước.

    4. Nhà nước điều tiết một phần lợi ích từ việc thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện các khoản hỗ trợ cho người có đất bị thu hồi quy định tại Điều 17 Nghị định này"

    Và Điều 16:

    "Điều 16. Bồi thường đất nông nghiệp

    1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi được bồi thường bằng đất có cùng mục đích sử dụng; nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền tính theo giá đất cùng mục đích sử dụng.

    2. Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất nông nghiệp đang sử dụng vượt hạn mức thì việc bồi thường được thực hiện như sau:

    a) Trường hợp diện tích đất vượt hạn mức do được thừa kế, tặng cho, nhận chuyển nhượng từ người khác, tự khai hoang theo quy hoạch được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì được bồi thường;

    b) Diện tích đất vượt hạn mức của các trường hợp không thuộc quy định tại điểm a khoản này thì không được bồi thường về đất, chỉ được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    3. Trường hợp đất thu hồi là đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn thì không được bồi thường về đất, người thuê đất công ích của xã, phường, thị trấn được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    4. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất do nhận giao khoán đất sử dụng vào mục đích nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản (không bao gồm đất rừng đặc dụng, rừng phòng hộ) của các nông, lâm trường quốc doanh khi Nhà nước thu hồi thì được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    5. Đất nông nghiệp sử dụng chung của nông trường, lâm trường quốc doanh khi Nhà nước thu hồi thì được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại, nếu chi phí này là tiền không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước."

    Căn cứ vào các quy định viện dẫn nêu trên thì Đất rừng sản xuất có thể được bồi thường. 

    Đối với việc nhận bồi thường: bạn cần nêu rõ việc mua bán của bạn có đáp ứng được các điều kiện của pháp luật hay không nên tôi chưa xác định được ai là người nhận bồi thường.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    manhquandl22 (09/05/2013)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com