DanLuat 2015

Ủy quyền cho người bên ngoài Công ty

Chủ đề   RSS   
  • #379756 18/04/2015

    minhnguyet611

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Ủy quyền cho người bên ngoài Công ty

    Kính chào anh/chị Luật sư

    Ông chủ tôi làm chủ 2 Công ty: Công ty TNHH là Tổng Giám Đốc, Công ty cổ phần làm Giám Đốc. Vừa rồi, sếp tôi có tuyển Giám đốc chi nhánh của Công ty TNHH, để thuận tiện trong công tác quản lý 2 công ty, sếp tôi muốn ủy quyền cho Giám đốc chi nhánh Công ty TNHH được ký kết hợp đồng, giấy tờ của Công ty cổ phần. Cho tôi hỏi trong trường hợp này có được không? và phải làm thủ tục như thế nào

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi

    Xin chân thành cảm ơn

     
    8821 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379772   18/04/2015

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn

    Uỷ quyền thì được nhưng thông thường ủy quyền cho Chi nhánh chứ không phải cho Giám đốc Chi nhánh Vì ủy quyền cho Giám đốc Chi nhánh là ủy quyền cho cá nhân.

    Căn cứ khoản 1 Điều 122 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    Như vậy nếu Tổng giám đốc và Giám đốc thoả mãn các điều kiện nêu trên thì có thể uỷ quyền để ký các hợp đồng theo quy định của pháp luật.

    Tuy nhiên việc uỷ quyền phải được lập thành hợp đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 122 Bộ luật Dân sự “Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định”

    Ngoài ra Bạn có thể tham khảo thêm quy định về việc uỷ quyền trong Điều lệ Công ty sếp Bạn để xem xét thêm về hiệu lực của việc uỷ quyền này.

    Trân trọng./.

     

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    minhnguyet611 (18/04/2015)
  • #379776   18/04/2015

    minhnguyet611
    minhnguyet611

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã góp ý

    Trong trường hợp Công ty tôi thì Giám đốc chi nhánh Công ty TNHH không giữ chức vụ gì ở Công ty Cổ phần, thì Giám đốc Công ty cổ phần có được ủy quyền hay không? Hay nói cách khác là ủy quyền cho người bên ngoài Công ty thì có được hay không?

    Mong bạn góp ý giúp mình nhé

    Thanks

     
    Báo quản trị |  
  • #379778   18/04/2015

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn

    Ủy quyền cho chủ thể ngoài công ty giống như cá nhân ủy quyền cho cá nhân.

    Việc ủy quyền cho người ngoài công ty vẫn thực hiện bình thường, chỉ hơi phiền phức là người ủy quyền thêm trách nhiệm giải trình và đưa ra lý do hợp lý cho việc ủy quyền trước Ban Giám đốc Công ty, HĐQT.... Việc ủy quyền là "ký thay" còn trách nhiệm, quyền và nghĩa vụ phải là Công ty/người ủy quyền chịu trách nhiệm cuối cùng.

    Lưu ý: Dù ủy quyền trong doanh nghiệp hay ngoài doanh nghiệp thì hình thức và nội dung văn bản ủy quyền vẫn phải tuân theo Bộ luật Dân sự.

    Trân trọng./.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    minhnguyet611 (19/04/2015)
  • #379879   19/04/2015

    minhnguyet611
    minhnguyet611

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn góp ý bổ ích của Luật sư Hợp *)))

     
    Báo quản trị |  
  • #379883   19/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4064)
    Số điểm: 31361
    Cảm ơn: 898
    Được cảm ơn 1866 lần


    Chào bạn minhnguyet611.

    Theo tôi thì việc ủy quyền cho người ở ngoài công ty cổ phần được ký giấy tờ của công ty cổ phần thay mặt giám đốc cty cổ phần thì thường khó mà thực hiện được. Vì:

    - Công ty cổ phần thường có quy chế tổ chức và hoạt động của Ban giám đốc; quy chế tổ chức và hoạt động của Hội đồng quản trị riêng.

    - Trong quy chế tổ chức và hoạt động của Ban giám đốc sẽ quy định giám đốc có thể ủy quyền cho phó giám đốc, không thể UQ cho người ngoài Ban giám đốc.

    Mặt khác đối tác sẽ chấp nhận ký HĐ với phó giám đốc Nguyễn Văn A theo giấy UQ; không thể chấp nhận ký HĐ với Nguyễn Văn A là một người không làm gì ở Cty đó mà khi liên hệ thì trong công ty cũng không biết người đó là ai.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 19/04/2015 10:24:32 CH

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    minhnguyet611 (21/04/2015)
  • #380016   21/04/2015

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo quy định tại Điều 143 Luật Dân sự 2005 quan hệ ủy quyền là quan hệ giữa một bên ủy quyền và một bên được ủy quyền. Bên ủy quyền bao gồm cá nhân hoặc người đại diện theo pháp luật của pháp nhân (cũng là cá nhân). Cũng theo quy định này, bên được ủy quyền là “người khác”. “Người khác” trên thực tế được thực hiện là một cá nhân.

    Thực tiễn thực hiện Bộ Luật Dân sự 2005 trong thời gian qua chỉ xảy ra trường hợp một cá nhân ủy quyền cho cá nhân hoặc một pháp nhân (người đại diện theo pháp luật của pháp nhân) ủy quyền cho một cá nhân trong pháp nhân (hoặc một nhân sự thuộc biên chế của pháp nhân đó, thường là cấp phó hoặc một vị trí quản lý trong pháp nhân) hoặc một cá nhân bên ngoài pháp nhân.

    Và trên thực tế mình cũng đã từng tư vấn cho Tổng giám đốc kiêm Chủ tịch HĐQT (Công ty cổ phần) ủy quyền cho một cá nhân ngoài Công ty. 

    Trân trọng./.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #380095   21/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4064)
    Số điểm: 31361
    Cảm ơn: 898
    Được cảm ơn 1866 lần


    LawyerHop viết:

    Theo quy định tại Điều 143 Luật Dân sự 2005 quan hệ ủy quyền là quan hệ giữa một bên ủy quyền và một bên được ủy quyền. Bên ủy quyền bao gồm cá nhân hoặc người đại diện theo pháp luật của pháp nhân (cũng là cá nhân). Cũng theo quy định này, bên được ủy quyền là “người khác”. “Người khác” trên thực tế được thực hiện là một cá nhân.

    Thực tiễn thực hiện Bộ Luật Dân sự 2005 trong thời gian qua chỉ xảy ra trường hợp một cá nhân ủy quyền cho cá nhân hoặc một pháp nhân (người đại diện theo pháp luật của pháp nhân) ủy quyền cho một cá nhân trong pháp nhân (hoặc một nhân sự thuộc biên chế của pháp nhân đó, thường là cấp phó hoặc một vị trí quản lý trong pháp nhân) hoặc một cá nhân bên ngoài pháp nhân.

    Và trên thực tế mình cũng đã từng tư vấn cho Tổng giám đốc kiêm Chủ tịch HĐQT (Công ty cổ phần) ủy quyền cho một cá nhân ngoài Công ty. 

    Trân trọng./.

    Chào bạn.

    Như vậy nếu hai Cty ký HĐ thì người được ủy quyền sẽ được ký trên HĐ như bạn nói. Tuy nhiên khi "đóng dấu" thì có đóng được hay không?

    Người được sử dụng con dấu trong công ty là Chủ tịch HĐQT; HĐQT; Ban Giám Đốc; Ban Kiểm soát; Kế toán trưởng không có quy định người ngoài công ty được ủy quyền cũng được sử dụng con dấu.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    minhnguyet611 (21/04/2015)
  • #380193   22/04/2015

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào Bạn hungmaiusa: 

    Nếu không có chức danh trong Công ty để đóng dấu, thì cũng không cần, vì cơ sở gốc là văn bản uỷ quyền đã được đóng dấu. Nếu cần thiết khi đó nên theo hướng đóng dấu vào vị trí con dấu của Công ty, chứ không đóng vào chữ ký.

    Trân trọng./.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    minhnguyet611 (23/04/2015)
  • #380216   22/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4064)
    Số điểm: 31361
    Cảm ơn: 898
    Được cảm ơn 1866 lần


    Chào bạn.

    Theo luật doanh nghiệp 2005: 

    Điều 116. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty

    1. Hội đồng quản trị bổ nhiệm một người trong số họ hoặc thuê người khác làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc. Trường hợp Điều lệ công ty không quy định Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật thì Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Như vậy, Giám đốc, tổng giám đốc là:

    - Thành viên HĐQT cử ra: người khác không phải là thành viên HĐQT nên không làm GĐ được.

    - Thuê người khác làm. Hợp đồng lao động thì không cho phép ủy quyền cho người khác làm thay công việc của mình, trừ trường hợp quy chế tổ chức, hoạt động của Ban giám đốc cho phép giám đốc ủy quyền cho cấp phó.

    Do đó, theo câu hỏi thì Giám đốc Cty cổ phần là người đại diện theo pháp luật thường phải là thành viên HĐQT nên không thể UQ cho người ngoài được.

     

     

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-