DanLuat 2015

TV hội đồng quản trị cầm cố cổ phần (Vướng mắc về hoạt động của Hội đồng quản trị)

Chủ đề   RSS   
  • #88760 17/03/2011

    HuongLoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TV hội đồng quản trị cầm cố cổ phần (Vướng mắc về hoạt động của Hội đồng quản trị)

    xin chào các anh chị,
    cty chúng em có một vấn đề cần được tư vấn
    Thành viên của Hội đồng quản trị Công ty có được cầm cố cổ phần của mình để vay vốn của công ty hay không ?
     
    4549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88794   17/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Tiền, trái phiếu, cổ phiếu, kỳ phiếu và giấy tờ có giá khác được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    Tuy nhiên hợp đồng vay này cần có sự đồng ý của Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị.


    "Điều 120. Hợp đồng, giao dịch phải được Đại hội đồng cổ đông
    hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận:

    a) Cổ đông, người đại diện uỷ quyền của cổ đông sở hữu trên 35% tổng số cổ phần phổ thông của công ty và những người có liên quan của họ;

    b) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc;

    c) Doanh nghiệp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 118 của Luật này và người có liên quan của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

    2. Hội đồng quản trị chấp thuận các hợp đồng và giao dịch có giá trị nhỏ hơn 50% tổng giá trị tài sản doanh nghiệp ghi trong báo cáo tài chính gần nhất hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty. Trong trường hợp này, người đại diện theo pháp luật phải gửi đến các thành viên Hội đồng quản trị; niêm yết tại trụ sở chính, chi nhánh của công ty dự thảo hợp đồng hoặc thông báo nội dung chủ yếu của giao dịch. Hội đồng quản trị quyết định việc chấp thuận hợp đồng hoặc giao dịch trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày niêm yết; thành viên có lợi ích liên quan không có quyền biểu quyết.

    3. Đại hội đồng cổ đông chấp thuận các hợp đồng và giao dịch khác trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. Hội đồng quản trị trình dự thảo hợp đồng hoặc giải trình về nội dung chủ yếu của giao dịch tại cuộc họp Đại hội đồng cổ đông hoặc lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản. Trong trường hợp này, cổ đông có liên quan không có quyền biểu quyết; hợp đồng hoặc giao dịch được chấp thuận khi có số cổ đông đại diện 65% tổng số phiếu biểu quyết còn lại đồng ý.

    4. Hợp đồng, giao dịch bị vô hiệu và xử lý theo quy định của pháp luật khi được giao kết hoặc thực hiện mà chưa được chấp thuận theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Người đại diện theo pháp luật của công ty, cổ đông, thành viên Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có liên quan phải bồi thường thiệt hại phát sinh, hoàn trả cho công ty các khoản lợi thu được từ việc thực hiện hợp đồng, giao dịch đó."

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuanthai vì bài viết hữu ích
    hainguyenvnvn (29/10/2014)
  • #88800   17/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 199 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Theo đó, pháp luật doanh nghiệp cho phép các cổ đông được quyền chào bán và chuyển nhượng cổ phần .

    Đồng thời, pháp luật dân sự quy định, cổ phiếu được xác định là giấy tờ có giá và được phép cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    Như vậy, về nguyên tắc bạn được quyền cầm cố cổ phần thông qua hình thức cầm cố cổ phiếu.

    Tuy nhiên vấn đề của bạn là lại cầm cố số cổ phần của mình để vay vốn của công ty thì lại không được.

    Bạn có thể xem thêm tại: http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/tra-loi-phap-luat/KAKJRM102616/DOVDAS115153/

    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #88899   17/03/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1042 lần


    Xin chào luật sư #0072bc; font-size: 13px;">kienanls

    Xin luật sư cho hỏi nếu không vay mà mượn tiền công ty bảo đảm bằng số cổ phiếu nêu trên thì có được không?

    Trân trọng.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #89036   18/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 199 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Mượn mà có bảo đảm bằng số cổ phiếu thì là gì nhỉ:

    Hình như nó là quan hệ thế chấp phải không ?
    Nói chung là gì đi nữa thì cùng không được.

    Nếu bạn muốn mượn tiền thì cứ đi mượn tiền của công ty.

    Bạn làm đề nghị tạm ứng gi gì đó hẹn đến này nào đó trả. và chấm hết.

    Nếu sau ngày đó bạn không trả. Công ty làm văn bản yêu cầu bạn phải trả, bạn và công ty thỏa thuận bạn sẽ trả số tiền đó bằng tiền mặt (nếu bạn có) hoặc bằng cổ phiếu (nếu bạn không có)

    như vậy thì không phạm luật.

    Chứ giữa bạn và công ty lại có văn bản cho mượn tiền và điều kiện thế chấp cổ phiếu thì không ổn chút nào rồi.

    Vài dòng trao đổi.
    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #89088   18/03/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1042 lần


    Xin luật sư cho hỏi!

    Cho mượn tiền không phải là kinh doanh. Đúng không ạ? Thế thì không vi phạm khoản 1 điều 9 của Luật DN.

    Cầm cố tài sản (cổ phiếu) để bảo đảm nghĩa vụ thanh toán là giao dịch được BLDS cho phép (vì đây không phải hoạt động kinh doanh cho vay cầm cố) vậy thì hà cớ gì lại không được?

    Luật sư có thể làm rõ hơn ở điểm này không.

    Bởi vì nếu mượn tiền, số tiền lớn, mà không cầm cổ phiếu thì chắc gì công ty đã chịu cho mượn.

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-