Tư vấn về thuận tình ly hôn và ly hôn theo yêu cầu của một bên

Chủ đề   RSS   
  • #265801 31/05/2013

    be_yeu_bis

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về thuận tình ly hôn và ly hôn theo yêu cầu của một bên

    Xin chào Luật sư

    LS làm ơn tư vấn cho tôi biết tôi phải làm đơn ly hôn như thế nào theo trường hợp của tôi và tôi có thể nộp đơn ly hôn ở đâu được không ạ!

    Tôi là người Bắc Ninh, chồng tôi là người Tân phú TPHCM. Chúng tôi DK kết hôn tại UBND Quận Tân phú TPHCM

    Sau khi kết hôn tôi đã nhập khẩu về nhà chồng tại Tân phú TPHCM

    Nhưng từ khi vợ chồng tôi có mâu thuẫn và trục trặc tôi đã về sống tại nhà bố mẹ đẻ tôi ở Bắc Ninh tới nay cũng đã được hơn 2 năm đồng thời tôi cũng đang làm thủ tục chuyển khẩu lại từ Tan PHú TPHCM về Bắc Ninh để tiện cho công việc và làm ăn của tôi.

    Nay cả 2 vợ chồng tôi đều muốn ly hôn nhưng chồng tôi nói chồng tôi sẽ không là người làm đơn vì chồng tôi thấy phức tạp mà bảo tôi phải làm đơn vậy luật sư có thể tư vấn cho tôi xem tôi phải làm đơn như thế nào và tôi có thể nộp đơn ở Bắc Ninh được không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     

     

     
    11159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265887   31/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn khoan làm thủ tục chuyển hộ khẩu về Bắc ninh để giải quyết xong vụ ly hôn tại Tòa án quận Tân Phú đã, nếu chuyển sẽ khá rắc rối đó bạn.

    Có gì xin liên hệ : VPLS Luật Định - Đ/c: 26/62 TMT09, KP3 Phường TMT Q12 ( đối diện Trung tâm sát hạch lái xe đương Nguyễn An Ninh) , gặp tôi sẽ phân tích và hướng dẫn thủ tục khởi kiện rõ hơn cho bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    be_yeu_bis (05/06/2013)
  • #265945   31/05/2013

    be_yeu_bis
    be_yeu_bis

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy Ls cho tôi hỏi? Tôi đã làm xong thủ tục cắt chuyển khẩu.Tôi chỉ đang đợi bưu điện chuyển giấy tờ từ TPHCM ra là nhập khẩu lại BN vậy lện giờ tôi phải làm sao? 

    Nếu phải giải quyết thủ tục ly hôn tại TPHCM thì cũng rắc rối cho tôi vì hiện nay tôi đang mang thai lên không tiện cho việc đi lại.

    Mong LS tư vấn giúp

    Xin cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #266380   03/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp này bạn đã chuyển hộ khẩu về BN nên đành phải nộp đơn Tòa án nơi chuyển đến này. Sau đó , có thể Tòa BN sẽ ủy thác Tòa án tại quận huyện nơi cư trú chồng bạn triệu tập chồng bạn ra BN để xử, bạn xem sao nhé.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    be_yeu_bis (05/06/2013)
  • #266037   01/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai tư vấn bổ sung cho bạn như sau:

    Về nguyên tắc được quy định tại Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự, tòa án nơi bị đơn có địa chỉ thường trú là nơi có thẩm quyền giải quyết vụ việc. Trường hợp của bạn hai vợ chồng đều đang đăng ký thường trú tại quận Tân Phú vì vậy tòa án quận Tân Phú sẽ là nơi có thẩm quyền giải quyết.

    Trường hợp một người nộp đơn khởi kiện là trường hợp đơn phương xin ly hôn, nếu cả hai vợ chồng bạn cùng ký đơn ly hôn và đồng thuận trong việc giải quyết các nội dung liên quan như tài sản, quyền nuôi con....thì có thể thực hiện theo thủ tục của việc dân sự về yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn.

    Trên đây là phần bổ sung của Luật sư Mai cho trường hợp của bạn, chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    be_yeu_bis (05/06/2013)
  • #351766   23/10/2014

    ninhchef
    ninhchef

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục chuyển khẩu

    Chị gái tôi ở đồng nai,lấy chồng ở quận12.nay chị đã li dị và đã cắt khẩu ra khỏi gia đình chồng. Nay chị mua nhà ở quận Tân phú và muốn nhập khẩu vào địa chỉ mới thì phải làm sao?Cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #351795   23/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10366)
    Số điểm: 57267
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4360 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Chị gái bạn đã nhập khẩu theo chồng tại Tp. HCM tức là đã có hộ khẩu ở TP.HCM. Nay đã ly dị chồng và đã mua nhà mới tại TP.HCM thì căn cứ vào giấy tờ nhà hợp lệ, chị gái bạn đủ điều kiện xin chuyển hộ khảu về nhà ở mới thuộc sở hữu hợp pháp của mình. Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #351844   23/10/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào Bạn.

    Nếu vợ chồng bạn không có tranh chấp về tài sản và con chung; cả hai đều muốn ly hôn thì tốt nhất là cả vợ và chồng nên ký vào đơn thuận tình ly hôn để vụ việc giải quyết được đơn giản và nhanh nhất.

    Nếu Chồng bạn không ký vào Đơn ly hôn thì bạn có quyền đệ đơn ly hôn theo yêu cầu của một bên.

    Về thẩm quyền của Toà án: Nếu thuận tình hoặc đơn phương xin ly hôn, bạn nộp đơn tại Toà án nhân dân quân Tân Phú - Thành phố Hồ Chí Minh. Bạn cũng có thể nộp đơn tại Toà án huyện, thành phố nơi bạn đang cư trú nếu được chồng bạn chấp nhận bằng văn bản.\

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại:http://luathuythanh.vn/

    Cảm ơn Bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #352535   27/10/2014

    conganxaphutrung
    conganxaphutrung

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ls cho em hỏi vợ chồng em lấy nhau được gần 2 năm và có 01 đứa con trai này vì chồng em ham chơi và không lo làm ăn nên và em không mún tiếp tục sống chung với người chồng này nữa. Em muôn ly hôn mà người chồng này giữ hết giấy tờ tùy thân của mà không muốn đưa lại cho em. Vậy em phải làm thủ tục như thế nào để được ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #353440   31/10/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu giấy đăng ký kết hôn chồng em giữ thì em phải ra UBND phường xã nơi đăng ký xác nhận đã đăng ký KH và trongđơn trình bày do chồng giữ nên xin xác nhận nộp bổ túc hồ sơ cho Tòa án. Phần em nộp bản sao CMND hộ khẩu và cung cấp địa chỉ thường trú của chồng em, em còn phải nộp khai sinh của con.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ