DanLuat 2015

Tư vấn về hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #277421 24/07/2013

    huyentt8

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về hợp đồng

    Chào luật sư.

    Tôi có 1 câu hỏi muốn luật sư giải đáp.

     Câu hỏi 1: Công ty A ( Công ty TNHH) có ký kết với công ty B ( Công ty cổ phần) một hợp đồng kinh tế và người đại diện ký kết của công ty B là Chủ tịch hội đồng quản trị không phải là người đại diện pháp luật ( trong quá trình ký kết Chủ tịch hội đồng quản trị không xuất trình giấy ủy quyền hay điều lệ của Công ty Quy định Chủ tịch hội đồng quản trị có quyền ký kết hợp đồng có giá tri từ bao nhiêu đến bao nhiêu không phải thông qua hội đồng cổ đông). Và trong hợp đồng chỉ ghi:

    - Căn cứ vào theo các văn bản pháp luật Việt Nam hiện hành
    - Căn cứ vào nhu cầu hợp tác cùng phát triển vì mục đích kinh doanh lâu dài bền vững giữa hai bên

    Vậy hợp đồng đó có hiệu lực không?

    Rất mong sớm nhận được câu tra lời của luật sư

    Trân trọng cảm ơn!

     

     
    5950 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277568   25/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1930)
    Số điểm: 12286
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 724 lần
    Lawyer

    Về vấn đề này, Luật sư tư vấn như sau:

    Đây là hợp đồng được ký giữa 2 pháp nhân để thực hiện các hoạt động kinh doanh, theo nội dụng bạn trình bày thì người đại diện cho Công ty B ký kết hợp đồng không phải là người đại diện đương nhiên theo pháp luật của Công ty, không có các văn bản ủy quyền hay điều lệ công ty không có quy định người này được ủy quyền ký kết văn bản này.

    Theo quy định tại Điều 86 Bộ luật Dân sự thì Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân là khả năng của pháp nhân có các quyền và nghĩa vụ dân sự phù hợp với mục đích kinh doanh của mình. Người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo ủy quyền nhân danh pháp nhân trong quan hệ dân sự.

    Theo quy định tại Điều 91 Bộ luật Dân sự về Đại diện của pháp nhân thì: Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân được quy định trong điều lệ hoặc trong quyết định thành lập pháp nhân.

    Do đó, Chủ tịch hội đồng quản trị của Công ty B không phải là người đại diện theo pháp luật và cũng không phải là người đại diện theo ủy quyền nên không thể nhân danh pháp nhân (Công ty B) trong quan hệ pháp luật (là hợp đồng mua bán) với Công ty A được.

    Trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty B ký kết hợp đồng với Công ty A mà không có sự ủy quyền của Người đại diện theo pháp luật của Công ty B là giao dịch dân sự do người không có quyền đại diện xác lập, thực hiện. Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Dân sự thì hậu quả của việc này như sau:

    1. Giao dịch dân sự do người không có quyền đại diện xác lập, thực hiện không làm phát sinh các quyền, nghĩa vụ đối với người được đại diện (Người địa diện theo pháp luật của Công ty B) trừ trường hợp người đại diện hoặc người được đại diện đồng ý. Người đã giao dịch với người không có quyền đại diện (Công ty A) phải thông báo cho người được đại diện hoặc người đại diện của người đó (Công ty B) để trả lời trong một thời hạn nhất định, nếu hết thời hạn này mà không trả lời thì giao dịch đó không phát sinh quyền, nghĩa vụ đối với người được đại diện (Công ty B) nhưng người không có quyền đại diện (cá nhân ông Chủ tịch HĐQT Công ty B) vẫn phải thực hiện nghĩa vụ đối với người đã giao dịch đối với mình, trừ trường hợp người đã giao dịch biết hoặc phải biết về việc không có quyền đại diện.
    2. Người đã giao dịch với người không có quyền đại diện có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự đã xác lập và yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp người đó biết hoặc phải biết về việc không có quyền đại diện mà vẫn giao dịch.

    Từ những phân tích trên thì bạn có thể phân tích và tự trả lời câu hỏi của mình được. Nếu là vụ việc phức tạp bạn có thể gửi tài liệu hoặc liên hệ trực tiếp với Luật sư của Luật Doanh Gia tại địa chỉ www.luatdoanhgia.vn để được tư vấn chi tiết hơn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - www.luatdoanhnghiepvn.vn - 0904.779997

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #277852   26/07/2013

    gocviet
    gocviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    huyentt8 viết:

    Chào luật sư.

    Tôi có 1 câu hỏi muốn luật sư giải đáp.

     Câu hỏi 1: Công ty A ( Công ty TNHH) có ký kết với công ty B ( Công ty cổ phần) một hợp đồng kinh tế và người đại diện ký kết của công ty B là Chủ tịch hội đồng quản trị không phải là người đại diện pháp luật ( trong quá trình ký kết Chủ tịch hội đồng quản trị không xuất trình giấy ủy quyền hay điều lệ của Công ty Quy định Chủ tịch hội đồng quản trị có quyền ký kết hợp đồng có giá tri từ bao nhiêu đến bao nhiêu không phải thông qua hội đồng cổ đông). Và trong hợp đồng chỉ ghi:

    - Căn cứ vào theo các văn bản pháp luật Việt Nam hiện hành
    - Căn cứ vào nhu cầu hợp tác cùng phát triển vì mục đích kinh doanh lâu dài bền vững giữa hai bên

    Vậy hợp đồng đó có hiệu lực không?

    Rất mong sớm nhận được câu tra lời của luật sư

    Trân trọng cảm ơn!

     

    Thân gửi bạn

    Về câu hỏi của bạn, tôi trả lời như sau:

    Thứ nhất, việc ghi căn cứ ở phần đầu hợp đồng không có giá trị ràng buộc và không làm ảnh hưởng đến tính tham chiếu và giá trị của việc tham chiếu tới bất cứ tài liệu nào khác có liên quan.

    Thứ hai, Về hiệu lực của hợp đồng, để xác định, bạn phải căn cứ vào:

    1. Quy định của hợp đồng, điều lệ, nghị quyết HĐTV, thư ủy quyền, v.v.;
    2. Thói quen thương mại của hai bên;
    3. Các bên có "đã" tự nguyện thực hiện hợp đồng hay không?

    Xác định được các căn cứ trên, bạn có thể khẳng định được hợp đồng có hiệu lực về mặt chủ thể ký kết hay không.

    Trân trọng,

    Góc Việt

    0938032229

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298709   22/11/2013

    haonguyencuu58
    haonguyencuu58

    Female
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư

    Tôi có câu hỏi nhờ luật sư tư vấn:

    Công ty tôi tại VN có gia công phần mềm máy tính cho cty tại Nhật (cũng là công ty mẹ) tôi muốn thảo một hợp đồng gia công ủy thác nhưng không biết soạn hợp đồng như thế nào để có tính pháp lý ràng buộc đôi bên. 

    Việc ghi căn cứ ở phần đầu phải ghi như thế nào vì đối tác ở nước ngoài; như :

    -Căn cứ vào luật doanh nghiệp

    - Căn cứ vào các văn bản pháp luật Việt Nam hiện hành

    -Căn cứ vào nhu cầu hợp tác phát triển đôi bên

     

    Kính nhờ luật sư tư vấn cho tôi để soạn thảo được hợp đồng.

     

    Rất mong nhận được sự hỗ trợ của Lật sư 

     

    Xin chân thành cám ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #300326   02/12/2013

    ptscgs
    ptscgs

    Female
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Về phần căn cứ, theo thông lệ soạn thảo hợp đồng nước ngoài, tôi không thấy họ đề cập. Có lẽ ghi nhận căn cứ như thế là cách viết nông dân của Việt Nam mình :). Bạn hoàn toàn có thể không ghi. Tuy nhiên, trong hợp đồng bạn phải có phần chọn luật áp dụng, tốt nhất là chọn Luật Việt Nam và nơi giải quyết tranh chấp là ở Việt Nam để bảo vệ tốt nhất quyền lợi của công ty bạn.

    Về hợp đồng gia công ủy thác, nếu muốn chặt chẽ, kiểm soát được rủi ro, hiệu lực của hợp đồng, bạn nên liên hệ trực tiếp, nhờ tư vấn của các luật sư có chuyên môn. Các mẫu hợp đồng thông thường trên mạng hiện nay không chính xác và thường rất rủi ro cho doanh nghiệp Việt Nam trong quá trình hợp tác với đối tác nước ngoài.  

    Chúc bạn thành công.

    Trân trọng,

    Góc Việt

    0938032229

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ptscgs vì bài viết hữu ích
    haonguyencuu58 (12/12/2013)
  • #392486   16/07/2015

    vanminhthinhvuong
    vanminhthinhvuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Muốn xét hợp đồng có hiệu lực hay không không phải xem ở phần "căn cứ", mà cần xem Hợp đồng đó nếu không có 1 và/hoặc các điều kiện hiệu lực thì hợp đồng theo đó sẽ vô hiệu 1 phần hoặc toàn bộ.

    Thân!

    Phẩm chất NÔNG DÂN, Trí tuệ DOANH NHÂN...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - www.luatdoanhnghiepvn.vn - 0904.779997

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-