Tư vấn về di chúc-quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #180518 23/04/2012

    kyanhj

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về di chúc-quyền thừa kế

    Xin chào Luật sư

    Tôi xin Ls tư vấn cho trường hợp sau

    Khi vợ bị bệnh, ép chồng phải ký tên vào di chúc để lại toàn bộ tài sản (nhà, đất) cho con và đã được chứng thực tại công an phường. Đây là tài sản chung của vợ chồng và hiện nay chồng đang trả tiền vay ngân hàng để xây nhà bằng lương của chính mình. Trong di chúc ghi rõ: toàn bộ căn nhà được để lại cho con trai (1 đứa duy nhất), tiền ngân hàng hàng tháng chồng (Nguyễn Văn A) phải chịu trách nhiệm.

    Xin Ls tư vấn dùm:

    1. Liệu di chúc này có hợp pháp?

    2. Người chồng có quyền thay đổi di chúc hay không?

    3. Người chồng sẽ làm gì để thay đổi nội dung của di chúc?

    4. Người chồng còn quyền lợi nào trong khối tài sản chung đó hay không?

     

    Xin cảm ơn Luật sư
    Cập nhật bởi kyanhj ngày 23/04/2012 08:56:12 SA Cập nhật bởi kyanhj ngày 23/04/2012 08:55:28 SA Cập nhật bởi kyanhj ngày 23/04/2012 08:55:05 SA
     
    4256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180533   23/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Di chúc là sự thể hiện ý chí tự nguyện của người để lại di sản cho người được thừa kế đối với di sản sau khi người lập di chúc chết vì thế nếu người lập di chúc bị ép buộc hoặc lập di chúc trong tình trạng không minh mẫn, không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì di chúc bị vô hiệu. Theo quy định tại Điều 664 BLDS 2005. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.

    2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

    Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869