tư vấn Pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #392217 15/07/2015

    tư vấn Pháp luật

    Cho tôi xin được hỏi luật sư vấn đề này ; theo tôi được biết, đơn vị hành chính được tính từ cấp Xã/Phường trở lên, vậy thì trong một số giấy tờ, hồ sơ cá nhân hoặc các văn bản pháp lý việc có ghi tên Làng,Thôn hoặc Ấp... thì đó chẳng qua là địa chỉ chứ về mặt pháp lý thì có cần thiết không ? Ví dụ trong giấy CMND có cần phải ghi tên làng( thôn, ấp) không ? 
    Nếu như trước đây tên làng là A nhưng bây giờ theo nguyện vọng của nhân dân trong làng và được sự đồng ý của UBND Xã, tên làng được điều chỉnh lại là B. Vậy bây giờ cái tên làng trước đây là A đã được ghi trong một số giấy tờ cá nhân có cần phải qua Tư pháp cải chính tên làng hay không, hay chỉ cần UBND Xả xác nhận là được.
    Xin luật sư tư vấn giúp, chân thành cám ơn.
     
    3746 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392547   16/07/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Điều 110 Hiến pháp năm 2013 quy định:

    1. Các đơn vị hành chính của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam được phân định như sau:

    Nước chia thành tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

    Tỉnh chia thành huyện, thị xã và thành phố thuộc tỉnh; thành phố trực thuộc trung ương chia thành quận, huyện, thị xã và đơn vị hành chính tương đương;

    Huyện chia thành xã, thị trấn; thị xã và thành phố thuộc tỉnh chia thành phường và xã; quận chia thành phường.

    Đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt do Quốc hội thành lập.

    2. Việc thành lập, giải thể, nhập, chia, điều chỉnh địa giới đơn vị hành chính phải lấy ý kiến Nhân dân địa phương và theo trình tự, thủ tục do luật định.

    Như vậy, xã/phường/thị trấn là đơn vị hành chính cơ sở nhỏ nhất được Hiến pháp quy định nên trong CMND ghi tên làng, xóm, ấp được xem là địa danh mang tính địa phương để xác định cho cụ thể (không phải địa chỉ).

    Trường hợp nếu CMND có ghi tên làng, xóm , ấp mà nay đã điều chỉnh thành tên khá thì cần thiết phải điều chỉnh lại trong CMND cho phù hợp thực tế,

    Thân ái 

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    lecuongxuanhung (17/07/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com