Tư Vấn nhập và cắt hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #321933 07/05/2014

    nttan283

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư Vấn nhập và cắt hộ khẩu

    Tôi có 1 vấn đề xin các luật sư tư vấn giúp .

    Hiện nay tôi có 2 đứa con , đứa lớn 6 tuổi đứa bé 5 tháng . Hiện nay đứa 6 tuổi đang có hộ khẩu theo mẹ ở TP Vũng Tàu , đứa bé chưa đăng kí hộ khẩu . Hiện tôi muốn nhập hộ khẩu 2 đứa vào nhà tôi ở TP HCM để bé đi học .  Tôi muốn cùng vợ về Vũng Tàu cắt Khẩu cho bé lớn để nhập để nhập vào nhà tôi có được không . Tôi có nghe  người ta nói khong cắt khẩu cho bé được vi bé phải theo khẩu mẹ ( tôi và vợ chưa đang kí kết hôn , khai sinh của 2 bé đều có làm đầy đủ ở TP Vùng Tàu ) . Theo luật sư người ta nói vậy có đúng không ? 

    Tôi có ra phường hỏi thì người ta cho 2 mẫu đơn  xác nhận chưa đăng kí hộ khẩu , họ nói về vũng tàu cắt khẩu đứa lớn rồi điền 2 mẫu đơn chưa đang kí hộ khẩu ở Vũng Tàu có xác nhận của công An Vũng Tàu . rồi lên lại TP HCM họ sẽ cho nhập khẩu 2 đứa . Mong luật sư giải đáp , tư vấn các bước đúng thủ tục để 2 con tôi được nhập khẩu vào nhà tôi . Chân Thành Cám Ơn !!!

     
    3519 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323694   17/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điều 13 Luật Cư trú năm 2006 quy định về nơi cư trú của người chưa thành niên như sau:
     
    “1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.
     
    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định”.
     
    Theo đó, con chưa thành niên có thể nhập hộ khẩu theo cha hoặc mẹ.
    Trường hợp, con lớn của bạn đã nhập hộ khẩu theo mẹ ở Vũng Tàu  thì bạn cần làm thủ tục chuyển hộ khẩu cho con bạn  theo quy định tại Thông tư số 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010.
    - Việc bạn và vợ bạn chưa đăng ký kết hôn không ảnh hưởng đến việc chuyển khẩu của con bạn nếu bạn là cha của đứa trẻ trong giấy khai sinh.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ls.luongducphuong (21/06/2014)