DanLuat 2015

Tư vấn khi ký kết hợp đồng cho doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #395134 04/08/2015

    hoanghuong.hcm

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn khi ký kết hợp đồng cho doanh nghiệp

    Chào Luật sư,

    Hiện tại công ty em là công ty TNHH 2 thành viên đang làm dự án nghĩa trang ở huyện Thống Nhất, Đồng Nai, còn trụ sở chính của Công ty thì đặt ở Dĩ An, Bình Dương. Công ty muốn ký kết hợp đồng ghi địa chỉ công ty là dự án ở Đồng Nai, vì liên quan đến việc thỏa thuận mức bồi thường nên tránh ghi địa chỉ trụ sở công ty.

    Cho em hỏi việc công ty ký kết hợp đồng ghi địa chỉ  dự án làm ở Đồng Nai là đúng hay sai?có vi phạm pháp luật không?

    Văn bản nào quy định về địa chỉ ký kết hợp đồng? hoặc là có cách nào khác giúp công ty em không phải ghi địa chỉ của trụ sở chính trong ký kết hợp đồng?

    Mong Luật sư giúp em trả lời câu hỏi, chân thành cảm ơn luật sư!

     
    4233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395264   05/08/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 402. Nội dung của hợp đồng dân sự (bộ luật dân sự)

    Tuỳ theo từng loại hợp đồng, các bên có thể thoả thuận về những nội dung sau đây:

    1. Đối tượng của hợp đồng là tài sản phải giao, công việc phải làm hoặc không được làm;

    2. Số lượng, chất lượng;

    3. Giá, phương thức thanh toán;

    4. Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

    5. Quyền, nghĩa vụ của các bên;

    6. Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

    7. Phạt vi phạm hợp đồng;

    8. Các nội dung khác.

    Điều 403. Địa điểm giao kết hợp đồng dân sự

    Địa điểm giao kết hợp đồng dân sự do các bên thoả thuận; nếu không có thoả thuận thì địa điểm giao kết hợp đồng dân sự là nơi cư trú của cá nhân hoặc trụ sở của pháp nhân đã đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #395326   06/08/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3096)
    Số điểm: 20144
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1031 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Ghi thông tin trong hợp đồng thế nào là do bên cung cấp thông tin và sự chấp nhận của đối tác. Việc ghi không chính xác địa chỉ có thể làm phát sinh vấn đề sau này, ví dụ nhận thông báo, công văn bằng đường bưu điện.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #395456   06/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (773)
    Số điểm: 5579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi đã được các Luật sư tư vấn, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn bổ sung cho bạn như sau:

    1. Về địa chỉ ký kết hợp đồng

    Theo Điều 403 Bộ Luật Dân sự thì địa điểm giao kết hợp đồng dân sự do các bên thoả thuận; nếu không có thoả thuận thì địa điểm giao kết hợp đồng dân sự là nơi cư trú của cá nhân hoặc trụ sở của pháp nhân đã đưa ra đề nghị giao kết hợp đồng.

    2. Về thông tin địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp trong hợp đồng.

    Địa chỉ đặt trụ sở chính của doanh nghiệp được coi là thông tin quan trọng thuộc phần chủ thể giao kết hợp đồng. Pháp luật hiện nay không quy định cụ thể về thông tin của các bên chủ thể tham gia giao kết cần phải ghi như thế nào, tuy nhiên, để tránh việc xác định sai chủ thể dẫn tới khó khăn trong việc giải quyết tranh chấp hợp đồng (nếu có) thì các bên nên ghi chính xác và đầy đủ các thông tin của doanh nghiệp như: tên gọi, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp, số điện thoại liên hệ, người đại diện theo pháp luật… Ngoài ra, việc ghi rõ thông tin sẽ giúp cho công tác liên hệ trao đổi thông tin trong quá trình thực hiện hợp đồng được thuận tiện và thông suốt.

    3. Liên quan đến việc thỏa thuận bồi thường

    Trong câu hỏi bạn đang có băn khoăn về việc nếu ghi thông tin địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp tại Bình Dương, trong khi dự án được thực hiện tại Đồng Nai thì có thể quyền lợi của doanh nghiệp trong việc thỏa thuận mức bồi thường sẽ bị ảnh hưởng. Thông tin của bạn cung cấp là hạn chế nhưng theo chúng tôi, nếu nguyên tắc bồi thường trong dự án có ưu ái cho các doanh nghiệp địa phương (tức là doanh nghiệp được đăng ký thành lập tại địa phương – Đồng Nai) thì căn cứ vào hồ sơ, tài liệu dự án, chắc chắn chủ đầu tư hoặc cơ quan nhà nước sẽ dễ dàng tra cứu chính xác được thông tin trụ sở chính doanh nghiệp của bạn, từ đố xác định nguyên tắc thỏa thuận bồi thường đúng quy định.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp. 

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #395631   08/08/2015

    hoanghuong.hcm
    hoanghuong.hcm

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn tư vấn từ các Luật sư, công ty em sẽ cố gắng tuân theo quy định của pháp luật, tránh gây ra sai sót trong quá trình ký kết hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-