DanLuat 2015

Tư vấn giúp mình thủ tục để mở công ty bán bình chữa cháy

Chủ đề   RSS   
  • #431766 25/07/2016

    bossvu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn giúp mình thủ tục để mở công ty bán bình chữa cháy

    Hiện tại mình đang muốn mở một công ty để bán bình chữa cháy, thiết bị PCCC.

     

    Mình có thể thành lập công ty ngay được, nhưng nếu muốn hoạt động mua bán bình chữa cháy thì mình nghe nói là chủ doanh nghiệp phải có chứng chỉ, văn bằng PCCC.

     

    Cho mình hỏi ngành buôn bán BCC có cấn phải có giấy đủ điều kiện kinh doanh PCCC của Cảnh sát PCCC không? Nếu trong thời gian mình chưa có giấy đủ điều kiện đó mà công ty mình có phát sinh buôn bán thì có bị sao không?

    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với nhé! ảm 

     

    Cảm ơn các bạn rất nhiều!

     

     
    1004 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431768   25/07/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2601)
    Số điểm: 31551
    Cảm ơn: 1184
    Được cảm ơn 1238 lần


    Chào bạn, để kinh doanh phương tiện, vật tư phòng cháy chữa cháy, bạn phải đáp ứng các điều kiện theo Điều 45 Nghị định 79/2014/NĐ-CP:

    Điều 45. Điều kiện đối với doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy

    1. Người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện theo pháp luật của cơ sở phải có văn bằng, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

    2. Có ít nhất 02 người có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với hoạt động kinh doanh.

    3. Có địa điểm hoạt động và cơ sở vật chất, phương tiện, thiết bị bảo đảm cho hoạt động kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy.

    Điều 47. Văn bằng, chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy và điều kiện đảm nhiệm chức danh chủ trì thiết kế, thẩm định, kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy

    1. Văn bằng về phòng cháy và chữa cháy gồm:

    a) Bằng đại học chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

    b) Bằng cao đẳng chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

    c) Bằng trung cấp chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

    2. Chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy gồm:

    a) Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

    b) Chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế về phòng cháy và chữa cháy.

    c) Chứng chỉ hành nghề tư vấn thẩm định về phòng cháy và chữa cháy.

    d) Chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy.

    đ) Chứng chỉ hành nghề tư vấn kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy.

    e) Chứng chỉ bồi dưỡng chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy và chữa cháy.

    3. Điều kiện cấp chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy:

    a) Cá nhân để được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phải qua lớp bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy ít nhất 06 tháng.

    b) Cá nhân để được cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm định, tư vấn kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy phải đáp ứng yêu cầu sau:

    - Có trình độ đại học về phòng cháy và chữa cháy hoặc trình độ đại học chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn và đã được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy;

    - Có ít nhất 05 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tư vấn thiết kế hoặc tư vấn thẩm định hoặc tư vấn kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy và đã tham gia thực hiện thiết kế ít nhất 05 công trình.

    c) Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy phải đáp ứng yêu cầu sau:

    - Có trình độ trung cấp về phòng cháy và chữa cháy trở lên hoặc trình độ chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn giám sát và đã được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy;

    - Có ít nhất 03 năm kinh nghiệm tham gia thiết kế hoặc thi công hoặc giám sát thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy, đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công.

    d) Cá nhân để được cấp chứng chỉ bồi dưỡng chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy và chữa cháy phải đáp ứng yêu cầu sau:

    - Có trình độ trung cấp về phòng cháy và chữa cháy trở lên hoặc trình độ chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hoạt động và đã được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy;

    - Có ít nhất 05 năm kinh nghiệm thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy.

    4. Cá nhân đảm nhiệm chức danh chủ trì thiết kế, thẩm định, kiểm tra, giám sát, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế hoặc tư vấn thẩm định, tư vấn kiểm tra, giám sát, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều này.

    b) Đã thực hiện tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm định, tư vấn kiểm tra, giám sát, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy ít nhất 03 công trình.

    Điều 48. Hồ sơ, thủ tục xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy

    1. Hồ sơ đề nghị xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy bao gồm:

    a) Văn bản đề nghị xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy.

    b) Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của doanh nghiệp, cơ sở.

    c) Danh sách cá nhân có chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với lĩnh vực kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy của doanh nghiệp, cơ sở; có kèm theo bản sao chứng chỉ và bản sao quyết định tuyển dụng hoặc hợp đồng lao động của từng cá nhân.

    d) Bản sao văn bằng chứng nhận về trình độ chuyên môn của cá nhân.

    đ) Văn bản chứng minh về điều kiện cơ sở vật chất, phương tiện, thiết bị bảo đảm cho hoạt động kinh doanh.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy có thẩm quyền phải hoàn thành việc xác nhận đủ điều kiện kinh doanh, dịch vụ phòng cháy và chữa cháy cho doanh nghiệp, cơ sở. Trường hợp không đủ điều kiện để xác nhận thì cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy phải có văn bản trả lời, nêu rõ lý do.

    3. Doanh nghiệp, cơ sở chỉ được tiến hành các hoạt động kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy sau khi được cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy.

    Nếu không đủ điều kiện kinh doanh mà bạn vẫn kinh doanh thì tất nhiên bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    bossvu (25/07/2016)
  • #431769   25/07/2016

    bossvu
    bossvu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn nhiều nhé!

     

    Vậy là văn bằng thì phải có thấp nhất là bằng trung cấp hả bạn? Và phải có 2 người có chứng chỉ bồi dưỡng ít nhất 6 tháng?

     

    Nếu thỏa mãn điều kiện về văn bằng , chứng chỉ thì mới kinh doanh BCC được hả bạn?

     

    Với lại trong Nghị định 79 này, mình thấy có thời hạn là 36 tháng kể từ ngày nghị định 79 có hiệu lực thì các cơ sở phải bổ sung giấy đủ điều kiện. Nếu trong thời hạn 36 tháng này bên mình buôn bán BCC luôn thì có được không bạn?

     

    Cảm ơn bạn  nhiều! 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bossvu vì bài viết hữu ích
    trang_u (27/07/2016)
  • #431897   27/07/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2601)
    Số điểm: 31551
    Cảm ơn: 1184
    Được cảm ơn 1238 lần


    bossvu viết:

    Cảm ơn bạn nhiều nhé!

     

    Vậy là văn bằng thì phải có thấp nhất là bằng trung cấp hả bạn? Và phải có 2 người có chứng chỉ bồi dưỡng ít nhất 6 tháng?

     

    Nếu thỏa mãn điều kiện về văn bằng , chứng chỉ thì mới kinh doanh BCC được hả bạn?

     

    Với lại trong Nghị định 79 này, mình thấy có thời hạn là 36 tháng kể từ ngày nghị định 79 có hiệu lực thì các cơ sở phải bổ sung giấy đủ điều kiện. Nếu trong thời hạn 36 tháng này bên mình buôn bán BCC luôn thì có được không bạn?

     

    Cảm ơn bạn  nhiều! 

    Chào bạn, các câu hỏi của bạn mình trả lời như sau:

    1/ Văn bằng có trình độ thấp nhất là trung cấp => Đúng.

    2/ Phải có 2 người có chứng chỉ bồi dưỡng ít nhất 6 tháng => Đúng

    3/ Quy định tại Điều 50 Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngầm hiểu rằng, ngay sau khi Nghị định này có hiệu lực thì bạn buộc phải đến cơ quan CS PCCC để được xác nhận và cấp Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ PCCC.

    Còn quy định tại Khoản 2 Điều 50 Nghị định này như là quy định châm chước, cho 1 số trường hợp vì 1 lý do khách quan nào đó không thực hiện đủ điều kiện được thì phải thực hiện trong vòng 36 tháng kể từ ngày Nghị định có hiệu lực. 

     

    Điều 50. Xử lý đối với doanh nghiệp, cơ sở đang kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy và cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề về phòng cháy và chữa cháy trước ngày Nghị định này có hiệu lực

    1. Kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, doanh nghiệp, cơ sở đang kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy phải đến cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy để được xác nhận và cấp giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy.

    2. Sau 36 tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nếu doanh nghiệp, cơ sở không đáp ứng đủ các điều kiện kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Nghị định này thì phải chấm dứt kinh doanh về lĩnh vực này.

    3. Cá nhân đã được cấp chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy không phải do cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp thì phải làm thủ tục để được cấp đổi chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với quy định tại Khoản 3 Điều 47 Nghị định này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-